Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
An cire Nijeriya daga cikin jerin ƙasashen Afirka 12 da aka shirya ba su allurai miliyan 18 na maganin Zazzaɓin Cizon Sauro na farko.
Ƙungiyar Gavi, da Ƙungiyar Allurar Rigakafi, da Hukumar Lafiya ta Duniya, da Asusun Kula da Yara na Majalisar Ɗinkin Duniya ne suka bayyana hakan a wata sanarwar haɗin gwiwa da suka fitar a ranar Laraba.
Shugaban WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus ya shaida wa wani taron manema labarai cewa, “Maleriya na ɗaya daga cikin cututtukan da suka fi kashe mutane a Afirka, inda ke kashe yara kusan rabin miliyan ‘yan ƙasa da shekaru biyar a duk shekara.”
An riga an ba da allurar rigakafin Mosquirix (RTS,S), wanda katafaren kamfanin harhaɗa magunguna na Burtaniya GSK, ya samar, ga yara sama da miliyan 1.7 a ƙasashen Afirka uku – Ghana, Kenya da Malawi, a wani vangare na shirin gwaji.
Tedros ya ce “An nuna cewa yana da aminci da inganci, wanda ya haifar da raguwa sosai a cikin mummunan zazzaɓin cizon sauro da faɗuwar mutuwar yara,” inji Tedros.
Baya ga ƙasashen uku da aka yi gwajin, waɗanda za su ci gaba da karɓar alluran rigakafi, wasu ƙasashe 9 ne za su ci gajiyar kayayyakin, inji WHO, UNICEF da kuma ƙungiyar allurar rigakafi (Gavi).
Su ne Benin, Burkina Faso, Burundi, Kamaru, Jamhuriyar Demokraɗiyyar Kongo, Laberiya, Nijar, Saliyo da Uganda.
Ana sa ran rigakafin farko zai zo a cikin kwata na ƙarshe na 2023, kuma za a tura shi a farkon 2024.
Tedros ya ce allurar rigakafin zazzaɓin cizon sauro na biyu, R21/Matrix-M da Jami’ar Oxford ta ƙirƙira kuma Cibiyar Serum a Indiya (SII) ta samar, “ana yin nazari don tantancewa” ta WHO, tsarin da ke da nufin tabbatar da cewa kayayyakin kiwon lafiya da za a kawo wa ƙasashe masu ƙaramin ƙarfi suna da aminci da inganci.
Kate O’Brien, darektan allurar rigakafin cutar ta WHO ta ce “Yana da matukar muhimmanci a tuna da kusan kowane minti ɗaya yaro ya mutu da zazzavin cizon sauro… (alurar rigakafi sune) ƙarin kayan aiki a cikin akwatin kayan aiki don yaƙar cutar mai tsanani, mace-mace da ke faruwa,” inji Kate O’Brien, darektan rigakafi da WHO rabon rigakafin.
“(Yana) mataki ne mai muhimmanci na gaske.”
Allurar rigakafin “mataki ne kwata-kwata kan hanyar da ta dace, kuma samfoti ne na wasu miliyoyin allurai da za su fita,” inji ta.
Hukumar WHO da UNICEF da Gavi sun yi kiyasin cewa bukatar allurar rigakafin zazzaɓin cizon sauro a duniya ana sa ran za ta kai allurai miliyan 40-60 a duk shekara nan da shekarar 2026 sannan tsakanin allurai miliyan 80-100 a duk shekara nan da shekarar 2030.
A cikin 2021, kashi 96 na mutuwar zazzaɓin cizon sauro a duniya sun faru ne a Afirka.
Zazzaɓin cizon sauro, cutar da ake yaɗawa ga mutane ta hanyar cizon wasu nau’ikan sauro, ta kashe mutane 619,000 a duk duniya a cikin 2021, a cewar sabon alƙalumman WHO.