Batun ayyukan madatsun ruwa da aka watsar

Ga duk al’ummar da ta ke da muradin mayar da noma wani ginshiƙin tattalin arzikinta, sanin cewa an yi watsi da ayyukan ruwa ko madatsun ruwa kusan 400 abu ne mai matuƙar tayar da hankali.

Shugaban kwamitin majalisar dattijan Nijeriya mai kula da albarkatun ruwa, Sanata Bello Mandiya, ne ya bayyana hakan a ranar Talata yayin da ya ke zantawa da manema labarai bayan kammala zaman kare kasafin kuɗi da suka yi da ministan albarkatun ruwa, Injiniya Suleiman Adamu, inda ya koka da cewa da yawa daga cikin madatsun ruwa ba su da wani amfani a ƙasar.

Sanata Mandiya ya yi nuni da cewa, an shimfiɗa wasu madatsun ruwa da ba za a iya gina su ba, ya kuma jaddada buƙatar a ba su fifiko domin kammala su kafin qarshen wa’adin mulkin wannan gwamnati ta yadda za a cimma manufar da aka sa a gaba.

Shekaru biyu baya, Majalisar Wakilai ta damu da yawan ayyukan da aka yi watsi da su da suka warwatsu a duk faɗin ƙasar, inda ta yanke shawarar ƙaddamar da bincike kan wasu ayyuka da aka yi watsi da su da suka kai kusan Naira biliyan 230. Ƙungiyar Gine-gine ta Nijeriya (NSB) ce ta kai wannan adadi.

Matakin ƙaddamar da binciken ya biyo bayan jawabin da shugaban kwamitin wucin gadi kan binciken, Honarabul Ademorin Kuye (APC-Lagos), bayan kakakin majalisar, Honarabul Femi Gbajabiamila, ya bayyana buɗe taron jin ra’ayin jama’a kan lamarin a ranar Talata bayan wani rahoto da kafafen yaɗa labarai suka bayar.

Kuye ya kuma bayyana cewa, binciken farko da aka yi ya nuna cewa wasu daga cikin kadarorin gwamnati ana amfani da su ne ga ɗaiɗaikun mutane da ƙungiyoyi, waɗanda ke yin hakan ba tare da sanya kuɗaɗen shiga ga asusun tarayya ba.

Da yake ba da misalin wasu ayyukan, ya ce, an yi kiyasin asarar tattalin arzikin da aka yi a babban filin wasa na ƙasa, Surulere, Legas, daga shekarar 2004 zuwa yau, ya kai kimanin naira biliiyan 52.6, yayin da kimanin biliyan N126 aka yi asara wajen hayar gidajen NET daga shekarar 2006 zuwa yau.

Ɗan majalisar ya kuma bayyana cewa, wasu daga cikin ayyukan da aka yi watsi da su sun faru ne a sakamakon mayar da babban birnin tarayya daga Legas zuwa Abuja a shekarar 1990, da kuma yadda ake gudanar da harkokin kasuwanci a zamanin gwamnatin Obasanjo.

Sai dai wannan ba shi ne karon farko da majalisar za ta ƙuduri aniyar gudanar da bincike mai girma irin wannan ba amma an bi ta da fatara daga bisani aka yi watsi da ita. Al’adar ayyukan da ake watsi da su ta wuce wa’adin da Majalisar ta gindaya wa kanta. An bayyana lamarin a matsayin abin da ke kawo cikas ga ayyukan ci gaban qasa. Wannan tushe shi ne cin hanci da rashawa da rashin ci gaba daga gwamnatocin da suka shuɗe, na soja da na farar hula.

Da yake zana wani mummunan labari a shekarar 2018, Daraktan Gudanarwa na Cibiyar Gudanar da Ayyuka ta Chartered (CIPM), David Godswill Okoronkwo, ya ce, a wurin taron CIPM da aka gudanar a Abuja, akwai kusan ayyukan gwamnati 56,000 da aka yi watsi da su a duk faɗin ƙasar.

Okoronkwo ya ba da shiyya ta rarrabuwar ayyukan Jihar ta Forlorn kamar haka, Kudu maso gabas – 15,000; Kudu maso Yamma – 10,000; Kudu maso kudu – 11,000; Arewa maso yamma – 6,000; Arewa ta tsakiya – 7,000; Arewa maso gabas – 5,000 da Babban Birnin Tarayya, Abuja – 2,000. An kashe jimillar kuɗaɗen ayyukan a kan Naira tiriliyan 12trn wanda ya yi daidai da kasafin kuɗin ƙasar na shekara guda.

Ministan Sufuri, Rotimi Amaechi, da Mataimakin Shugaban Jam’iyyar APC na ƙasa (Arewa-maso-Yamma) na lokacin, Sanata Lawal Shuaibu, suma sun auna a wajen taron. Dukkansu biyun sun ɗora alhakin wannan mummunan lamari kan rashin shiri da cin hanci da rashawa daga jami’an gwamnati da ’yan kwangila. Sai dai sun ce, jami’an gwamnati su ɗauki babban laifi a kan gazawar mafi yawan ayyukan da suka addabi ƙasar.

Sanata Shu’aibu wanda ya fara magana ya ce, “Babu wani da ya wuce cin hanci da rashawa. Ko dai a sace kuɗin ko kuma a sake duba kuɗin aikin a sama a bar shi a kasafin kuɗin wata shekara. Kuma ba ka da tabbacin cewa Majalisar Dokoki ta ƙasa za ta amince da sake duba aikin, don haka an yi watsi da aikin saboda wasu na son cin abinci daga aikin.”

Jaridar Blueprint ba ta yarda da cewa cin hanci da rashawa shi ne ainihin tushen da ya sa aka yi watsi da ayyukan ba. Lokacin da aka ba da kwangila, jami’an gwamnati suna buƙatar kashi marasa ma’ana a matsayin ragi na kansu. Lokacin da aka yi haka, ’yan kwangilar ba sa jin cewa wajibi ne su gudanar da ayyukan kamar yadda ake tsammani balle a kammala su, wanda ke haifar da buƙatun bambance-bambance. Kuma inda ba a jin daɗin irin waɗannan buƙatun ba, ana watsar da ayyukan. Inda ba a yi watsi da ayyukan ba, ba a aiwatar da su da kyau kuma an ci nasara da manufar a cikin dogon lokaci.

Sauran abubuwan da ke da alhakin gazawar ko watsi da ayyukan sun haɗa da ƙin masu riqe da muƙaman siyasa namu don ganin mulki a matsayin ci gaba da aiki. Galibin shugabanni masu zuwa, musamman ma na ’yan siyasa daban-daban, suna da maƙami don fara sabbin ayyuka ba tare da la’akari da muhimmancin waɗanda suka gada ba, dalilin da ya sa aka ba da sabbin kwangiloli kenan, domin za su iya yin nasu gagarumin ragi. Akwai kuma halin da ake ciki na fara ayyukan giwaye na farar fata wanda yawancin shugabanni ke fakewa da su don arzuta kansu.

Ko ta yaya, muna ba da shawara ta hukunci ga ’yan kwangilar da suka ƙasa aiwatar da kwangilolin da aka ba su da kuma masu haɗin gwiwarsu a cikin gwamnati don yin aiki a matsayin hana masu irin wannan tunanin aikata laifuka.

Haka zalika, suma waɗanda ke yin ta’ammali da dukiyar gwamnati ba bisa ƙa’ida ba, su ma cin hanci da rashawa ne ke haddasa su. Su ma bai kamata a bar su ba.