Kungiyoyi

Ana gallaza wa ɗalibai Musulmai a jami’o’i mallakin Kiristoci a Nijeriya – MURIC

Ana gallaza wa ɗalibai Musulmai a jami’o’i mallakin Kiristoci a Nijeriya – MURIC

Daga MAHDI M. MUHAMMAD Ƙungiyar Kare Muradun Musulmai a Nijeriya (MURIC) ta yi zargin ana gallaza wa ɗalibai Musulman da ke karatu a jami’o’i musu zaman kansu mallakin Kiristoci a ƙasar nan. Ƙungiyar ta faɗi hakan ne a cikin wata sanarwa wacce Shugabanta, Farfesa Ishaq Akintola ya sa wa hannu, ta kuma fitar a ranar Alhamis. A cikin sanarwar, MURIC ta zargi jami’o’in da nuna gaba da tsana da kuma tsangwama ga Musulmi da kuma adddinin Musulunci ta hanyar yadda ake tirsasa ɗalibai Musulmai zuwa Coci da kuma hana su sa hijabi da sauransu. “Mun samu rahotanni da yawa kan…
Read More
Ƙungiyar Sakkwatawa, Kabawa da Zamfarawa na ƙara bunƙasa a Legas – Shugaban ƙungiyar

Ƙungiyar Sakkwatawa, Kabawa da Zamfarawa na ƙara bunƙasa a Legas – Shugaban ƙungiyar

Daga DAUDA USMAN a Legas Shugaban Ƙungiyar Al'ummar Sakkwatawa Kabawa da Zamfarawa mazauna Legas na shiyyar ƙaramar hukumar Ojoromi Ajegunle da ke cikin garin Legas, Alhaji Adamu Abubakar Ajegunle ya bayyana cewa, ƙungiyarsa ta ’yan asalin Sakkwato, kebbi da Zamfara mazauna legas na ƙara bunƙasa. A halin yanzu wannan ƙungiyar ta su tana ƙara samun nasarori a wajen gudanar da ayyukanta tare da bunƙasa harkokin ƙungiyar a Legas da kewayanta gaba ɗaya. Shugaban ƙungiyar na shiyyar ƙaramar hukumar Ojoromi a Legas, Alhaji Adamu Abubakar ya faɗi haka ne a lokacin da ya ke yin tsokaci bisa ga nasarori da ƙungiyar…
Read More
Miyetti Allah za ta iya kawo ƙarshen hare-haren ’yan bindiga – Sarkin Musulmi

Miyetti Allah za ta iya kawo ƙarshen hare-haren ’yan bindiga – Sarkin Musulmi

Daga MAHDI M. MUHAMMAD Sarkin Musulmi Muhammad Sa’ad Abubakar III, ya bayyana cewa Ƙungiyar Fulani ta Miyetti Allah (MACBAN), na iya ba da gudunmawa wajen magance matsalar hare-haren ’yan bindiga a ƙasar nan. Sarkin Musulmi, ya ce shugabancin MACBAN na iya taimaka wa wajen kawo ƙarshen matsalar ’yan bindiga da ke garkuwa da mutane a Nijeriya. Ya bayyana haka ne a lokacin rantsar da sabbin shugabannin ƙungiyar MACBAN a Babban Masallacin Ƙasa da ke Abuja. A cewar sarkin, “kowa ya san Fulani suna tashi daga wani waje zuwa wani. Suna zuwa ko’ina suna yin aure. Kuma mu masu son zaman…
Read More
Samun fetur a Arewa albarka ce, inji shugaban ’yan kasuwar manja a Gombe

Samun fetur a Arewa albarka ce, inji shugaban ’yan kasuwar manja a Gombe

Daga MOHAMMED ALI a Gombe Tun bayan bikin ƙaddamar da samun man fetur na farko a tarihin Arewa da shugaban ƙasa, Muhammadu Buhari ya yi kwanan nan a Komaila da ke kan iyakar jihohin Bauchi da Gombe, wasu wasu mutane suke ta cece-kucen cewa wai siyasa ce kawai don a zaɓi jam'iyyar APC a zaɓen shugaban ƙasa mai zuwa a 2023. Sai dai kuma, shugaban ƙungiyar masu sana’ar cinikin manja na Jihar Gombe, Alhaji Usman Musa Chanji, ya ce sam batun ba haka ya ke ba, babu siyasa a ciki, mai makon haka ma, babban albarka ne wanda ’yan arewa…
Read More
2023: Ba zan nuna wa kowa wariya a mulki na ba, Tinubu ga CAN

2023: Ba zan nuna wa kowa wariya a mulki na ba, Tinubu ga CAN

Daga MAHDI M. MUHAMMAD A cikin makon nan ne, ɗan takarar shugaban ƙasa a jam'iyyar APC, Bola Ahmad Tinubu ta tattaunawa da shugabannin Ƙungiyar Kiristocin Nijeriya (CAN) a Abuja, inda ya ce, ba zai ware kowa ba idan aka zaɓe shi a zaɓen 2023. Manufar tattaunawar dai ba komai ne face CAN ta tabbatar da cewa Tinubu ya fahimci buƙatu da muradan Kiristocin Nijeriya ta hanyar bayyana ƙa'idojin da suke so a gabatar a gwamnatinsa. An gudanar fara taron ne inda aka tattauna da ɗan takarar shugaban ƙasa na jam'iyyar AA, Hamza Al-Mustapha. Waɗanda Tinubu ya zo da su sun…
Read More
Madarasatu Abdullahi Ibn Abbas ta yaye ɗalibai a Kaduna

Madarasatu Abdullahi Ibn Abbas ta yaye ɗalibai a Kaduna

Daga MAHDI M. MUHAMMAD Ranar Lahadi ta makon jiya Makarantar Abdullahi Ibn Abbas ta gudanar da bikin yaye ɗalibanta a karon farko, wanda ya gudana a harabar makarantar da ke Unguwar Gangare, Yahaya Road by Kwanar Bishara, Rigasa Kaduna. Taron, wanda ya samu halartar iyaye, ɗalibai, maƙwabta da sauran Jama'a, an gudanar da shi cikin tsari, wanda duk da karon farko ne, amma ya ba mutane sha'awa bisa irin kyakkyawan tsarin da aka gudanar. Bikin, an gudanar da shi ne, inda yaye ɗalibai 34, waɗanda suka haɗa da mahaddata Alƙur'ani su 8, waɗanda kuma dukkansu mata ne. Sannan waɗanda suka…
Read More
2023: ACF ta gargaɗi ’yan siyasa game da kalaman tayar da hankali

2023: ACF ta gargaɗi ’yan siyasa game da kalaman tayar da hankali

Daga MAHDI M. MUHAMMAD Ƙungiyar Tuntuva ta Arewa Consultative Forum (ACF) a ranar Lahadin da ta gabata ta gargaɗi ’yan siyasa da su guji rura wutar rikici a siyasa. Ƙungiyar a cikin wata sanarwa da ta fitar mai taken ‘Batun ƙiyayya da tashin hankali ne za su zama mutuwarmu,' babban sakataren ƙungiyar ta ACF, Murtala Aliyu, ya gargaɗi 'yan siyasa da su guji furta kalamai da maganganun da ka iya jefa rayuwar 'yan ƙasa cikin haɗari, inda ya ƙara da cewa, rashin bin doka da oda idan ba a magance shi ba zai iya haifar da rikici mai tsanani, tare…
Read More
A ɗaga wa Fulani makiyaya ƙafa kan wa’adin sauya kuɗi – Miyetti-Allah

A ɗaga wa Fulani makiyaya ƙafa kan wa’adin sauya kuɗi – Miyetti-Allah

Daga MAHDI M. MIHAMMAD Ƙungiyar Kare Muradun Fulani makiyaya ta Miyetti-Allah Kautal Hore ta buƙaci tsari na musamman ga al’ummarta kan wa’adin sauya takardun kuɗi na Naira da aka sanar da wa’adin sauyawa. Jagoran ƙungiyar Alhaji Abdullahi Bello Bodejo wanda ya bayyana buƙatar a yayin taron ’yan jarida a Abuja a ranar Litinin, ya ce, duk da kwamitoci da ƙungiyar ta kafa don wayarwa jama’arta kan lamarin, ya ce a al’umarsu za ta iya faɗawa matsalar ’yan damfara idan ba a yi mata tanadi na musamman ba. “Bafulatani ne zai sayar da shanu kamar talatin, amma sai ya ce sai…
Read More
Muna son matasa su karkato da tunaninsu ga sana’o’in gargajiya, Inji Sarkin Askan Jos

Muna son matasa su karkato da tunaninsu ga sana’o’in gargajiya, Inji Sarkin Askan Jos

Daga ABBA ABUBAKAR YAKUBU A yayin da sana'o'in gargajiya daban-daban ke samun koma baya, saboda sauye sauyen zamani da rashin samun tallafin hukumomi. An fara ganin farfaɗowar wasu tsofaffin sana'o'in Hausawa na iyaye da kakanni da ke ƙoƙarin jawo hankalin matasa ga raya al'adunsu na gado, don samun abin dogaro. Harkar wanzanci na daga cikin waɗannan sana'o'in da daruruwan matasa ke cin abinci a cikinta, sakamakon sabbin jinin shugabanni da aka samu da ke ƙoƙarin inganta sana'ar da kuma qara kusantar da ƙungiyar raya harkar wanzanci ga gwamnati, don kawo wa sana'ar cigaba. Wakilin Blueprint Manhaja a Jos, ABBA ABUBAKAR…
Read More
FAMWAN ta buƙaci ’ya’yanta su yi rijistar zaɓe a a Jigawa

FAMWAN ta buƙaci ’ya’yanta su yi rijistar zaɓe a a Jigawa

Umar AKILU MAJERI a Dutse An buƙaci ’ya’yan Ƙungiyar Musulmi Mata ta FAMWAN a duk inda suke a Jihar Jigawa da su yi ragitar katin zaɓe domin zaɓar shugaba na gari a zaɓen 2023. Shugabar Mata ta Ƙungiyar, Hajiya Maimuna Ahmed Abubakar ce ta yi wannan kiran a wata ganawa da ya yi da wakilinmu na Jigawa a lokacin da ya ke zantawa da ita a Birnin Dutse da ke Jihar Jigawa. Ta kuma buƙaci gwamnati da masu hannu wajen agazawa ƙungiyar a gyara makarantarsu da Islamiyya da suke koyarwa da matan aute da zawarawa da ta samu matsala a…
Read More