Kungiyoyi

Ƙungiyar Raudha ta yi bikin bayar da kyaututtuka a Kano

Ƙungiyar Raudha ta yi bikin bayar da kyaututtuka a Kano

Daga IBRAHIM HAMISU a Kano Ƙungiyar Raudhatu-Rasul Ayagi ta yi bikin bayar da kyaututtuka ga zakarun musabaƙar yabon Annabi Muhammad (SAW). Taron wanda shi ne karon na farko ya gudana ne a unguwar Gwauron Dutse, makarantar Hajara Buhari cikin birnin Kano. Bilyaminu Zakariyya Ayagi (Abulwarakat) shi ne shugaban ƙungiyar Raudha ya ce, sun shirya taron ne don zaburar da matasa yadda za a tsabtace yabon ma’aiki (SAW). Mai martaba sarkin Kano, Alhaji Aminu Bayero ya ce, ya yabawa wannan ƙungiya inda ya ce, "muna alfahari da samuwar irin wannan ƙungiyoyi da matasan cikin al'ummarmu ke yi don yadawa da qara…
Read More
Ƙungiyar GSK ta kashe miliyan N50 a cibiyoyin kiwon lafiya na Jigawa

Ƙungiyar GSK ta kashe miliyan N50 a cibiyoyin kiwon lafiya na Jigawa

Daga UMAR AƘILU MAJERI a Dutse Wata ƙungiya mai rajin kare lafiyar ƙananan yara tare da haɗin gwiwar GSK ƙarkashin shirin yaƙi da cutar nimoniya sun samar da tallafin kayayyakin kiwon lafiya da magunguna wanda kuɗin su ya kai aƙalla naira miliyan 50 a cibiyoyin lafiya guda 35 a Jihar Jigawa. Shugaban shirin yaƙi da cutar nimoniya, Dakta Adamu Isah ya bayyana hakan a lokacin da ya ke miƙa kayayyakin tallafin ga Gwamnatin Jihar jigawa wanda aka gudanar a ofishin ƙungiyar ceto ƙananan yara da ke Dutse. A cewarsa, sun samar da kayayyakin tallafin ne bayan nazarin da suka yi…
Read More
Ku riƙe imaninku ko ta halin ƙaƙa – Ƙungiyar Matan Da’awa ga mata

Ku riƙe imaninku ko ta halin ƙaƙa – Ƙungiyar Matan Da’awa ga mata

Daga JOHN D. WADA a Lafiya An buƙaci mata musamman matan Musulmi da su ke yankin Ƙaramar Hukumar Keffi na Jihar Nasarawa da ma ƙasar baki ɗaya da su ci gaba da riƙe ibada da amanar aurensu a duk inda suka tsinci kansu a kuma kowanna lokaci. Shugabar ƙungiyar matan musulmi da aka fi sani da ‘Matan Da’awa’ ta ƙasa reshen Jihar Nasarawa, Malama Aisha Ibrahim ce ta yi wannan kira a lokacin da ta ke zantawa da wakilinmu a garin Keffi hedikwatar ƙaramar hukumar Keffi a Jihar Nasarawa. Ta ƙara da cewa, kiran ya zama wajibi idan aka yi…
Read More
Ƙungiyar WICE ta karrama Dakta Amina

Ƙungiyar WICE ta karrama Dakta Amina

Daga ABUBAKAR A BOLARI a Gombe Ƙungiyar Mata Malaman Kwalejin Ilimi na gwamnatin Tarayya ta ‘National Association of Women in Colleges of Education’ (WICE) ta karrama Hajiya Dakta Amina Haruna Abdul, ƙwararriyar Malama a Kwalejin Ilimi ta Gwamnatin Tarayya FCE da lambar yabo. Dakta Amina ita ce Wakiliyar Tula, ta farko ƙungiyar WICE ta karrama ta bisa da lambar Yabo bisa ayyukan jinƙai da taimakon al’umma da ta ke yi ako yaushe wajen ganin ta inganta ilimin 'ya'ya mata. An karrama ta a wani taron da ƙungiyar ta na ƙasa da suka gudanar a Kwalejin Ilimi na gwamnatin Tarayya ta…
Read More
Akwai jituwa tsakanin ƙungiyar NATA da GAATN a Gombe – Injiniya Mustapha

Akwai jituwa tsakanin ƙungiyar NATA da GAATN a Gombe – Injiniya Mustapha

Daga WAKILINMU Shugaban sabuwar ƙungiyar makanikai da ƙere-ƙere ta Jihar Gombe, wato 'Guild of Automobile and Allied technicians' (GAATN), Injiniya Mustapha  Hassan, ya ƙaryata zargin da ake yi na cewa ƙungiyar ta su ta valle ne daga uwar ƙungiyarsu ta NATA saboda rashin jituwa a tsakanin NATA da GAATN. A hira da manema labarai a Gombe cikin makon jiya, injiniya Mustapha yayi muni da cewa, babu wani rashin jituwa, illa kawai sun kafa GAATN ne don ƙara faɗaɗa harkar makanikanci da ƙere-ƙere a faɗin Jihar Gombe, musamman ganin yadda matasa ke shigowa sana'ar walda, ƙira, balkanaiza, aikin lantarki da sauran su.…
Read More
LUFADA ta shirya taro a karon farko

LUFADA ta shirya taro a karon farko

Daga MUHAMMADU MUJITABA Ƙungiyar cigaban zuriyar Lulu (LUFADA), ƙarƙashin shugabcin Alhaji Abdulrashid Mansur Ashiru ta gudanar da gagarumin taro a karon farko wanda aka gabatar a ɗakin taro na gidan Mumbayya a Gwammaja cikin ƙaramar hukumar Dala ta Jihar Kano a ranar Lahadi ta makon jiya. A jawabin shugaban ƙungiyar Alhaji Abdulrashid Mansur Ashiru ya bayyana cewa, maƙasudin wannan taro shi ne a cigaba da zamunci tsakaninsu kuma a cigaba da taimakawa juna a tsakaninsu kamar yadda ya kamata da kuma cigaban tarbiyya na wannan zuriya ta cigaban da nagarta kuma yanzu haka matasa 500 na zuriyar Lulu suka samu…
Read More
Ƙungiyar matan Ƙadiriyya ta shirya bikin murnar Mauludi

Ƙungiyar matan Ƙadiriyya ta shirya bikin murnar Mauludi

Daga MUHAMMADU MUJITABA Naƙibatu Ƙadiriyya, Malama Baraka Fatima Adamu Ɗanfanta ta shirya gagarumin mauludi, inda ta jagoranci gangamin mata daga ƙungiyoyi daban-daban da kuma ɗaiɗaikun mata daga Kano da wajenta don taya ɗaukacin al’ummar musulmai murnar zagayowar watan da aka haifi fiyayyan halitta, Annabi Muhammadu (SAWW), wannan watan mai alfarma wanda aka gabatar a Unguwar yalwa da ke Goron dutse cikin birnin Kano a ranar lahadi da ta gabata. A jawabin naƙibatul ƙadiriyya, malama Baraka Adamu Ɗanfanta ta ce, maƙasudin wannan taro shi ne jadada murna da farin ciki na samuwar wannan babban baiwa da Allah ya yi mana na…
Read More
Akwai buƙatar magance matsalar ɓatagarin ’yan jarida – NUJ

Akwai buƙatar magance matsalar ɓatagarin ’yan jarida – NUJ

Daga RAMADAN SADA Ƙungiyar 'yan jaridu ta ƙasa (NUJ), reshen Zariya da ke jihar Kaduna, ta yi kira ga hukumomin tsaro su taimaka ma ta wajen kawar da ɓata garin ’yan jaridu a cikin su. Sanarwar ya fito ne a ƙarshen taron da ƙungiyar ta yi a ranar 14 Oktoba 2021, inda ta ƙara da nuna buƙatar ta na samun cikakken jagoranci kamar yadda take gudanar da aikinta na ƙasa. Ƙungiyar ’yan jaridu ta Nijeriya reshen Zariya ta yi kira ga masu kula da tsaro da su taimaka wajen tsaftace harkar aikin jarida da kuma cire masu kiran kansu ’yan…
Read More
Noma da kiwo ne babbar hanyar cigaba, inji Hon. Kibiya a taron ƙungiyar OWSI

Noma da kiwo ne babbar hanyar cigaba, inji Hon. Kibiya a taron ƙungiyar OWSI

Daga MUHAMMADU MUJITABA Tsohon kwamishinan al'amuran gona a Kano a 1999 zuwa 2003, Honarabul Yusuf Ado Kibiya, ya bayyana cewa, a kullum addu’a muke yi man fetur ya ƙari domin shi ne ya kawo mana koma baya a harkar noma da kiwo a Nijiriya wanda kafin man fetur, Arewa da ma Nijiriya na alfihiri da kayan gona a matsayin arzikinmu mai ɗorewa, wanda yake daga gano man fetur abun ya koma baya kuma barin noma a kama wani abu matsala ce wanda kuma wannan matsala ce babba a wajen cigaban ƙasa. Hon. Yusuf Ado Kibiya ya yi wannnan bayanin ne…
Read More
Ƙungiyar iyayen yara ta yaba wa ƙoƙarin Kwalejin Sheikh Khalifa Isyaka Rabiu

Ƙungiyar iyayen yara ta yaba wa ƙoƙarin Kwalejin Sheikh Khalifa Isyaka Rabiu

Daga MUHAMMADU MUJITABA Shugaban ƙungiyar iyayen yara da malaman makaranta na rukunonin makarantun Sheikh Khalifa Isyaka Rabiu, Alhaji Abubakar Jibrin Madigawa ya yaba wa wannan makaranta ne kan shirya wa ɗalibai 180 walimar kammala makarantu sakandire da firamare, a makarantar ƙarƙashin shugabancin babban jami’in tsare-tsare na makarantun khalifa, Malam Ibrahim Bashir Dodo kan ƙoƙarinsa na tsara irin wannan walimar irinta na farko don inganta walwala da ƙwaƙalwar ɗalibai da ƙarfafa musu gwiwa bayan kammala karatun na wannan lokaci. Shugaban ƙungiyar iyayan da malaman makarantar Abubakar Jibrin Madigawa ya bayyana haka ne a lokacin bikin walimar da makaranatar khalifa Isyaka Rabiu…
Read More