Kungiyoyi

MOTHERHEN ta tallafa wa almajirai 50 da rigunan sanyi

MOTHERHEN ta tallafa wa almajirai 50 da rigunan sanyi

Daga ABBA ABUBAKAR YAKUBU a Jos Wata ƙungiya mai tallafa wa mata da ƙananan yara mai suna 'Motherhen Initiative' da ke Jos ta tallafa wa wasu yara almajirai su 50 da rigunan sanyi, takalman silifas, garin sabulun wanki da sabulun wanka. A wani ƙwarya-ƙwaryar taro da ƙungiyar ta gudanar a Unguwar Rikkos da ke garin Jos an faɗakar da almajiran waɗanda shekarun su ba su wuce 5 zuwa 12 ba, da su kasance masu tsaftace jikin su, suna kula da lafiyar jikinsu, musamman a wannan lokaci na hunturu. An kuma tunatar da su kan su nisanci yawace yawace a titi…
Read More
Ƙungiyar START WANEP ta gudanar da taron masu ruwa da tsaki a Kano

Ƙungiyar START WANEP ta gudanar da taron masu ruwa da tsaki a Kano

Daga BABANGIDA S GORA a KANO A ranar Litinin da ta gabata ne Gidauniyar Wanzar da Zaman Lafiya da Samar da Dumukuraxiyya mai Ɗorewa (DAG), haxin gwiwa da ƙungiyoyin START da WANEP sun gudanar da taron matsakaitan masu ruwa da tsaki dan magance matsalolin tashe-tashen hankula a Jihar Lano. Da yake jawabinsa yayin taron na kwana biyu da ya gudana a ɗakin taro na tunawa da Malam Aminu Kano, Shugaban Ƙungiyar ta DAG na ƙasa, Dr. Mustapha Muhammad, ya ce wannan horo na kwana biyu sun haɗa shi ne don wayar ma da waɗanda aka zavo bisa cancanta da duba…
Read More
ASUP ta yi fatali da umarnin gwamnati kan haramtawa makarantun kimiyya bada digiri

ASUP ta yi fatali da umarnin gwamnati kan haramtawa makarantun kimiyya bada digiri

Daga MAHDI M. MUHAMMAD Ƙungiyar Malaman Makarantun Kimiyya ta Ƙasa (ASUP) ta yi watsi da umarnin da Gwamnatin Tarayya ta bayar ga makarantun na su daina bayar da takarsar shaidar digiri. Gwamnati ta hannun Hukumar Kula Da Ilimin Fasaha ta Ƙasa (NBTE) a makon da ya gabata ta haramtawa makarantun kimiyyar na ƙasar bayar da takardar digiri. A cikin gaggawar mayar da martani ga umarnin gwamnati, Shugaban ASUP na ƙasa, Anderson Ezeibe, ya ce, ƙungiyar ba za ta yi ƙasa a gwiwa ba da wannan umarni, kuma ya dage cewa makarantun na da ƙarfin da ake buƙata na kayan aiki…
Read More
Ƙungiyar Tsofaffin Kansilolin Kano ta nemi gwamnati ta biya ta haƙƙoƙinta

Ƙungiyar Tsofaffin Kansilolin Kano ta nemi gwamnati ta biya ta haƙƙoƙinta

Daga ABDULLAHI SANI DOGUWA a Kano Ƙungiyar Tsofaffin Kansilolin Ƙananan Hukumomin Jihar Kano 44 na shekara ta 2018 zuwa 2021 ta yi kira ga gwamnatin jihar, ƙarƙashin jagorancin Mai girma gwamna Dk. Abdullahi Umar ganduje ofr Kadimul Islam, gwamnati Mai adalci da ta taimaka ta cika alqawarinta na biyan tsoffin kansilolin haƙƙinsu da suka ƙarƙare mulki a shekara ta 2021. Mai magana da yawu na ƙungiyar, Tsohon Kansila daga mazaɓar unguwa uku Ƙaramar Hukumar Tarauni, Hon. Garzali abdull-rahman Dogo, shine ya yi wannan koke ga gwamnatin, a madadin sauran kansilolin cikin hirarsa da manema labarai, ciki kuwa har da jaridar…
Read More
Matsalar ƙarancin likitoci na ƙara taɓarɓarewa a Nijeriya, inji NARD

Matsalar ƙarancin likitoci na ƙara taɓarɓarewa a Nijeriya, inji NARD

Daga MAHDI M. MUHAMMAD Ƙungiyar Likitoci Masu Neman Ƙwarewa ta Nijeriya (NARD) ta ce, ƙarancin likitocin da ake fuskanta a ƙasar ya yi munin da a yanzu likita zaya ne ke duba marasa lafiya 10,000. Ƙungiyar ta ce, a halin da ake ciki, likitocin da ake da su a faɗin ƙasar ba su wuce 10,000 ba. Ta ce, adadin likitocin raguwa ya ke kullum sakamakon barin ƙasar da suke yi zuwa aiki a ƙasashen waje. Shugaban ƙungiyar na ƙasa, Dokta Emeka Orji, ne ya bayyana haka yayin wata tattaunawa da manema labarai. A cewarsa, kimanin likitoci 100 ne ke barin…
Read More
Mabiya Shi’a sun gudanar da taron tunawa da ranar 12 ga watan Disamba

Mabiya Shi’a sun gudanar da taron tunawa da ranar 12 ga watan Disamba

Daga MOHAMMED ALBARNO A ranar Litinin 12 ga watan Disamba, Mabiya Shi'a ƙarƙashin Jagorancin Sheikh Zakzaky suka yi taron tunawa da ranar 12 ga watan Disamba wanda suke zargin sojojin Nijeriya da barin wuta kan ’yan uwansu a shekara ta 2015. Ranar 12 Disamba, rana ce da dukkan wani mabiyi na Sheikh Zakzaky ke ɗaukarsa a matsayin rana ta baƙin ciki. Rana ce da sojoji ke zargin ’yan shi'a da tare wa Babban Hafsan Sojojin Ƙasa na lokacin, Laftanar-Janar Tukur Burutai, hanya. Shekaru 7 baya, a shekara ta 2015, anyi varin wuta a Zaria, wanda ya yi sanadiyar mutuwar mutane…
Read More
‘Yan Arewa na sayar da katin zaɓen su Naira 2,000, inji NEF

‘Yan Arewa na sayar da katin zaɓen su Naira 2,000, inji NEF

Daga IBRAHIM HAMISU a Kano Ƙungiyar Dattawan Arewa, NEF, ta yi zargin cewa 'yan Nijeriya mazauna arewacin ƙasar na sayar da Katin Zaɓen d'Dindindin (PVCs) kan Naira 2000. Daraktan Yaɗa Labarai na NEF, Hakeem Baba Ahmed, ne ya bayyana hakan a wata sanarwa da ya fitar a yammacin ranar Laraba. Sanarwar ta ce, NEF ta tabbatar da abin da Hukumar Zaɓe Mai Zaman Kanta ta Ƙasa (INEC) ta ce game da lamarin. Idan dai za a iya tunawa, a kwanakin baya ne INEC ta bayyana cewa ta bankaɗo yadda wasu ’yan Nijeriya ke sayen katin zaɓe na PVC tare da…
Read More
Fityanul Islam za ta ƙaddamar da asusun taimakon marayu a ranar Alhamis

Fityanul Islam za ta ƙaddamar da asusun taimakon marayu a ranar Alhamis

Daga WAKILIN MU Ƙungiyar addinin Musulunci ta Fityanul Islam ta Nijeriya ta bayyana cewa za ta samar wa dubban marayun da hare-haren ta'addanci su ka raba su da iyayen su a faɗin ƙasar nan matsuguni. Ƙungiyar ta ce saboda haka ne ma za ta ƙaddamar da wani asusu na musamman a ranar Alhamis mai zuwa, 15 ga Disamba, 2022 domin gina Gidan Marayu na Sheikh Ibrahim Inyass da Cibiyar Koyar da Sana'o'i a Zariya cikin Jihar Kaduna. A sanarwar da ya rattaba wa hannu, Mataimakin Sakatare Janar na ƙungiyar, wanda kuma shi ne Shugaban babban kwamitin shirya taron na ƙasa,…
Read More
Ana gallaza wa ɗalibai Musulmai a jami’o’i mallakin Kiristoci a Nijeriya – MURIC

Ana gallaza wa ɗalibai Musulmai a jami’o’i mallakin Kiristoci a Nijeriya – MURIC

Daga MAHDI M. MUHAMMAD Ƙungiyar Kare Muradun Musulmai a Nijeriya (MURIC) ta yi zargin ana gallaza wa ɗalibai Musulman da ke karatu a jami’o’i musu zaman kansu mallakin Kiristoci a ƙasar nan. Ƙungiyar ta faɗi hakan ne a cikin wata sanarwa wacce Shugabanta, Farfesa Ishaq Akintola ya sa wa hannu, ta kuma fitar a ranar Alhamis. A cikin sanarwar, MURIC ta zargi jami’o’in da nuna gaba da tsana da kuma tsangwama ga Musulmi da kuma adddinin Musulunci ta hanyar yadda ake tirsasa ɗalibai Musulmai zuwa Coci da kuma hana su sa hijabi da sauransu. “Mun samu rahotanni da yawa kan…
Read More
Ƙungiyar Sakkwatawa, Kabawa da Zamfarawa na ƙara bunƙasa a Legas – Shugaban ƙungiyar

Ƙungiyar Sakkwatawa, Kabawa da Zamfarawa na ƙara bunƙasa a Legas – Shugaban ƙungiyar

Daga DAUDA USMAN a Legas Shugaban Ƙungiyar Al'ummar Sakkwatawa Kabawa da Zamfarawa mazauna Legas na shiyyar ƙaramar hukumar Ojoromi Ajegunle da ke cikin garin Legas, Alhaji Adamu Abubakar Ajegunle ya bayyana cewa, ƙungiyarsa ta ’yan asalin Sakkwato, kebbi da Zamfara mazauna legas na ƙara bunƙasa. A halin yanzu wannan ƙungiyar ta su tana ƙara samun nasarori a wajen gudanar da ayyukanta tare da bunƙasa harkokin ƙungiyar a Legas da kewayanta gaba ɗaya. Shugaban ƙungiyar na shiyyar ƙaramar hukumar Ojoromi a Legas, Alhaji Adamu Abubakar ya faɗi haka ne a lokacin da ya ke yin tsokaci bisa ga nasarori da ƙungiyar…
Read More