Ra’ayi

Dakta Maryam Ibrahim Shettima: A mahangar gwagwarmaya da kishin ƙasa

Dakta Maryam Ibrahim Shettima: A mahangar gwagwarmaya da kishin ƙasa

Daga BASHIR ABDULLAHI EL-BASH Tun farkon kafuwar Duniya har zuwa yau, a cikin kowane ƙarni, a ciikin kowace al'umma, a kowane zamani, Allah Ya na fito da wasu mata 'yan gwagwarmaya da su ke taimakon al'umma, Allah Ya bayyanar da Hajiya Maryam Shetty a wannan zamani namu. A fannin gwagwarmayar siyasa da ba da gudunmawa ga masu mulki, Hajiya Maryam Shetty ta na kamanceceniya da Sarauniya Raziya Shamsuddeen Iltutmish, wacce ta rasu shakaru 780 da suka gabata. Jarumar Mace ce wacce ta gaji mahaifinta a Birnin Delhi lokacin Indiya da Pakistan na haɗe, ta taimaki shugabancin Mahaifinta a sarari da…
Read More
Shin ragwanci ke haddasa ta’addanci?

Shin ragwanci ke haddasa ta’addanci?

Daga NASIR ADAMU EL-HIKAYA Da mamaki ainun a iya zayyana 'yan ta'adda da ragwage don ko banza suna himma wajen aikata miyagun ayyuka. Wasunsu ma ba sa barci ido biyu rufe ko kuma su kan sha ƙwaya a yawanci lokuta don kar barci ko kasala ta ɗauke su wasu abokan hamayya ko ma jami'an tsaron gwamnati su cim masu. Kazalika, wasu mutanen kan iya zama ragwage a wasu lamuran da ba sa ƙauna ko son zuciyar su ya saɓa da abun da a ke so su yi na addini ko al'ada. Misali a nan kamar tafiya masallaci don sallah, gaida…
Read More
Laifin waye taɓarɓarewar surukuta a ƙasar Hausa?

Laifin waye taɓarɓarewar surukuta a ƙasar Hausa?

Daga AMINA YUSUF ALI Masu karatu sannu da jimirin karatun jaridarku mai farin jini ta Manhaja. A wannan mako muna tafe da bayanai a kan yadda alaƙar tsakanin surukai ta ke ƙara lalacewa har ta ke zama ma kamar kishi ne tsakaninsu, ba wai surukuta ba. Wannan abu ne mai matuƙar ban mamaki musamman idan muka yi la'akari da yadda alaƙar surukai take jiya a ƙasar Hausa. A zamanin da, ba komai sai kunya da tsakanin surukai a ƙasar Hausa. Kuma ma fi yawan lokuta ma a gida guda suke zaune. Amma hakan bai sa ko da wasa suruka ta…
Read More
Rawar da uwa ke takawa kan tarbiyyar ’ya’ya

Rawar da uwa ke takawa kan tarbiyyar ’ya’ya

Daga SADIYA GARBA YAKASAI Za mu ɗora daga inda mu ka tsaya a makon jiya cikin wannan filin naku mai albarka na shafin Tarbiyya a jaridarku ta Manhaja. Kamar yadda na faɗa, iyaye da dama su suke ɓata tarbiyyar yaransu, me ya sa na ce haka? Soyayya! Idan iyaye suka ɗora kacokan ]in rayuwarsu akan yara, to fa tabbas ƙilu za ta ja bau. Shi yaro a kodayaushe ƙwaƙwalwarsa kamar ta kifi ta ke, gani ya ke komai da ta so, dole ya samu, wanda hakan ba ƙaramin illa ba ne. Ya na da kyau a nuna ma sa abinda…
Read More
Kanu da Igboho: Ba cinya ba ƙafar baya

Kanu da Igboho: Ba cinya ba ƙafar baya

Daga NASIRU ADAMU EL-HIKAYA Nijeriya na da kurarin ƙasa da ke rayuwa da bambance-bambance cikin haɗin kai. Bisa ma'anar ƙasa mai addinai, ƙabilu da muradu daban-daban amma ta ke zaune a dunƙule a matsayin ƙasar baƙar fata mafi yawa a duniya. Turawan mulkin mallaka na Burtaniya suka haɗe arewaci da kudanci a 1914 a matsayin ƙasa ɗaya al'umma ɗaya!. Zuwa yanzu shekaru 107 yankin arewacin Nijeriya kaɗai bai taɓa barazanar ɓallewa daga ƙasar ba ko da kuwa saboda son cimma burin siyasa ne. Ko lokacin da Gideon Orkar daga Binuwai ya yi juyin mulkin da ya watse, shi ya ayyana…
Read More
Barkan mu da sallah!

Barkan mu da sallah!

Daga NASIR S. GWANGWAZO A cikin wannan satin, wato ranar Talatar da ta gabata, 20 ga Yuli, 2021, ne ɗaukacin al’ummar Musulmai da ke a faɗin duniya su ka gudanar da shagulgula na bikin Babbar Sallah, wato Sallar Layya, inda masu hali su ka yanka ragunansu na layya. Layyar an gudanar da ita ne a don tuna wa da Annabi Ibrahim (AS) a lokacin da Allah ya umarce shi ya yanka ɗansa, Annabi Isma’il (AS), a Dutsen Arafat, don bin umarnin da Allah ya ba shi. Don bin umarnin na Allah (SWT) Annabi Ibrahim (AS) da ɗan nasa, Annbai Isma’il (AS),…
Read More
Gida goma zamani goma: Wa zai sauya sheƙa gobe?

Gida goma zamani goma: Wa zai sauya sheƙa gobe?

Daga NASIRU ADAMU EL-HIKAYA Tun dawowa dimokuraɗiyyar Nijeriya a 1999 'yan siyasa da masana lamuran siyasa ko a ce masu sharhi a kafafen yaɗa labarai ke cewa mafi munin mulkin farar hula ya fi mafi kyawun mulkin soja inganci. Masu wannan batu na faɗar haka ne bisa yadda gwamnatin farar hula kan samu mulki ta hanyar zaɓe ko da kuwa zaɓen ta hanyar maguɗi ne, inda a gefe guda mulkin soja kan zama ta hanyar ɗaukar bindiga a ture gwamnatin farar hula kamar yadda ya faru a 1983 a ka kawar da gwamnatin marigayi Shehu Shagari ko kuma yadda soja…
Read More
Itace tun yana ɗanye ake tanƙwara shi (3)

Itace tun yana ɗanye ake tanƙwara shi (3)

Ci gaba daga makon jiya. Daga BILKISU YUSUF ALI A yau ma ga mu a cikin filin naku mai albarka na Tarbiyya, kamar yadda mu ka saba a kowane mako. Za mu ɗora daga inda muka tsaya a makon jiya, amma kafin nan Ina so na daɗa yi wa iyaye nasiha akan rayuwar yaransu. Ita fa rayuwar nan dole sai an yi haƙuri an ajiye son zuciya an kuma dage da tilasta wa yara su san rayuwa. Duba da yadda komai ya kacacame mana iyaye, eh mana yanzu uwa ke tsoron ɗan da ta haifa a cikinta! Ƙiri-ƙiri uwa za…
Read More
Ƙwaƙwalwar ɗan’adam

Ƙwaƙwalwar ɗan’adam

Daga MUSTAFA IBRAHIM ABDULLAHI ’Yan uwa masu karatu Assalam alaikum. Barkan mu da wannan lokaci; barkan mu da sake saduwa a wannan shafi mai albarka, wanda ke kawo muku bayanai game da jikin ɗan'adam, domin ku fa’idantu, kusan yadda jikinku ke aiki. Rubtun yau zai mayar da hankali ne akan ƙwaƙwalwar ɗan adam, baiwar da Allah yayi mata, da wasu daga cikin baye- bayenta. Ƙwƙwalwar ɗan adam tana waɗansu baye-baye da Allah yayi mata a jiki saboda muhimmancinta. Bari na kawo kaɗan daga ciki. Matsayi: Ƙwaƙwalwar ɗan adam ta kasance a mafi ɗaukakar bigire a jikin ɗan adam. Da Sarkin…
Read More
Mata guda 20 da maza ke gudu

Mata guda 20 da maza ke gudu

Daga AMINA YUSUF ALI Idan mai karatu bai manta ba, a makon da ya gabata mun kawo mu ku irin nauin mazajen da mata suka ƙi jinin su kasance a inuwa ƙaya da su. Kusan dukkan mata da wuya a samu mai auren waɗancan mazajen in dai har ta san da wannan halin kafin ta shiga gidansa. Kamar yadda a tsarin rayuwa aka so a dinga dukan jaki sannan a daki taiki, wannan mako kuma, za mu kawo mu ku matan da suka zama baragurbin mata waɗanda duk macen da ta kasance cikinsu, abar gudu ce a wajen mutane, idan…
Read More