Addini

Malaman Kano sun nesanta kansu da batun tsige Sheikh Ibrahim Khalil daga muƙaminsa

Malaman Kano sun nesanta kansu da batun tsige Sheikh Ibrahim Khalil daga muƙaminsa

Daga IBRAHIM HAMISU a Kano Zauren Haɗin Kan Malamai da Ƙungiyoyin Musulunci na Jihar Kano ya nesanta kansa da wata sanarwa da ya ce wasu mutane sun bayar game da sauke Sheikh Ibrahim Khalil daga matsayin shugabancin Majalisar Malamai ta Ƙasa reshen jihar Kano, tare da ayyana wanda suke sha'awar ya shugabance ta. Jagororin wannan zaure sun ce sam wannan mataki ba da yawunsu aka zartar da shi ba. Sanarwar da jagororin zauren suka fitar wadda ta sami sa hannun sakataren zauren, Dr. Saidu Ahmad Dukawa, kuma mai ɗauke da kwanan wata 12 ga Oktoba, ta ce, "Jagorancin Zauren Haɗin…
Read More
HOTUNA: Yadda taron maulidin Sheikh Ahmad Tijjani karo na 6 ya gudana a Lafiya

HOTUNA: Yadda taron maulidin Sheikh Ahmad Tijjani karo na 6 ya gudana a Lafiya

Daga ISAH BASHIR A ranar Lahadin da ta gabata dubban mabiya Ɗariƙar Tijjaniya ƙarƙashin jagorancin Sheikh Ɗahiru Usman Bauchi, suka gudanar da babban taron maulidi da suka saba shiryawa duk shekara karo na shida a garin Lafiya, babban birnin jihar Nasarawa. Taron wanda aka gudanar a dandalin Lafia Squre, ya samu mahalarta daga ciki da wajen Nijeriya. Gwamnan jihar Nasarawa, Injiniya Abdullahi A. Sule, da Sarkin Lafiya, Mai Martaba Jastis Sidi Bage, da Sheikh Ɗahiru Usman Bauchi da sauransu, na daga cikin waɗanda suka halarci taron. Yayin da Gwamna Sule ke gaisawa da Sheikh Ɗahiru Bauchi a wajen taron Yayin…
Read More
An yi sallar jana’izar da babu gawa kan mahaifin Kakakin Majalisar Dokokin Zamfara

An yi sallar jana’izar da babu gawa kan mahaifin Kakakin Majalisar Dokokin Zamfara

Daga SANUSI MUHAMMAD, a Gusau Ɗaruruwan Musulmi ne suka hallara a gidan Kakakin Majalisar Dokokin Jihar Zamfara, Hon. Nasiru Mu'azu Magarya a Gusau a jiya Litinin, inda aka gudanar da sallar jana'iza ga mahaifinsa wanda ya mutu a hannun 'yan ta'adda bayan sun yi garkuwa da shi da matarsa da jaririyart 'yar sati uku da wasu 'yan'uwansa su uku makonni takwas da suka gabata. Sheik Abubakar Fari wanda shi ne shugaban tuntuɓa na malaman jihar, shi ne ya jagoranci Sallar jana'izar tare da shugaban majalisar jihar, haɗa da fitattun malaman addinin Musulunci, da manyan jami'an gwamnati da ɗaruruwan Musulmai daga…
Read More
Hukumar Alhazai ta Abuja ta maida miliyan N432 ga maniyyata 334

Hukumar Alhazai ta Abuja ta maida miliyan N432 ga maniyyata 334

Hukumar Alhazai ta Birnin Tarayya, Abuja ta bayyana cewa, ta biya miliyan N432 ga maniyyata 334 a matsayin maida musu kuɗaɗen da suka biya don zuwa Hajjin 2021 wanda bai yiwu ba saboda matsalar annobar korona. Shugaban hukumar, Muhammadu Nasiru Ɗanmallam ne ya bayyana hakan ga manema labarai a Abuja yayin taron manema labarai da hukumar ta shirya ran Litinin. Ɗanmallam ya ce, Nijeriya ba ta samu yin Hajji ba na shekaru biyu a jere, wato 2020 da 2021, sakamakon rufe hanya da ƙasar Saudiyya ta yi ga maniyyatan ƙetare don kauce wa barazanar annobar korona. Ya ce a nasu…
Read More
Hukumar Alhazai ta Jigawa ta maida wa maniyyata 609 da kuɗaɗensu

Hukumar Alhazai ta Jigawa ta maida wa maniyyata 609 da kuɗaɗensu

Hukumar Alhazai ta Jihar Jigawa ta maida wa maniyyata 609 waɗanda suka biya kuɗaɗe don Hajjin 2020/2921 da kuɗaɗensu har Naira miliyan 752. Sakataren hukumar, Alhaji Muhammad Sani Alhassan, shi ne ya bayyana haka a Asabar da ta gabata yayin zantawarsu da manema labarai a garin Dutse, babban birnin jihar. Alhassan ya ce, Hukumar Hajji ta Ƙasa (NAHCON), ita ce ta ba da umarnin da a gaggauta maida wa maniyyatan da kuɗaɗensu bayan da ƙasar Saudiyya ta bayar da sanarwar hana maniyyatan wasu ƙasashen duniya zuwa aikin Hajji a matsayin wani mataki na yaƙi da yaɗuwar cutar korona. Alhassan ya…
Read More
An yi wa Hukumar Alhazai tunin maido da kuɗin adashin gata

An yi wa Hukumar Alhazai tunin maido da kuɗin adashin gata

Daga AMINA YUSUF ALI A ƙoƙarinsu na ganin sun cikasa wannan damar da kundin mulki ya ba wa al'umma na   'yancin samun bayani, mawallafan jaridar Hajj Reporters sun aike wa da hukumar alhazai takardar tuni ga hukumar jin daɗin alhazai domin su ba da ƙarin bayani a kan batun maido kuɗaɗen aikin hajji ga alhazan da suka biya kuma ba su samu damar tafiya ba a shekarun 2020/2021. Da ma ba wannan ne karo na farko da kamfanin jaridar yake aike wa da hukumar makamanciyar irin wannan wasiƙa ba, amma har yanzu shiru ba amsa. Waɗannan jawabai suna ƙunshe ne…
Read More
Bidiyo: Tawagar farko ta maniyyata Umura daga Nijeriya ta isa Saudiyya

Bidiyo: Tawagar farko ta maniyyata Umura daga Nijeriya ta isa Saudiyya

A yau Asabar tawagar farko ta maniyyata Umura daga Nijeriya ta isa Ƙasar Saudiyya don gabatar da ibadar Umura. Tawagar ta samu tarba mai kyau bayan da ta sauka a babban filin jirgin saman Sarki Abdulaziz da ke Jedda a Saudiyya. Daga cikin jami'an da suka tarbi tawagar har da wakilan Ma'aikatar Hajji da Umura na Saudiyya, ofishin jakadancin Nijeriya a Saudiyya, manyan jami'an kula da shige da fice na Saudiyya da dai sauransu.
Read More
Umurah: Tawagar maniyyata ta farko daga Nijeriya za ta isa Saudiyya mako mai zuwa

Umurah: Tawagar maniyyata ta farko daga Nijeriya za ta isa Saudiyya mako mai zuwa

*An bai wa yara sama da 13,000 shaidar izinin yin Umurah Yayin da Umurah ta shekarar 1443 ke shirin somawa a ƙasar Sa'udiyya, ana sa ran maniyyata daga ƙasashen duniya su haɗu da 'yan ƙasar wajen gabatar da ibadar. Wannan ne ma ya sa tuni ofishin jakadancin Saudiyya a Nijeriya ya soma bai wa maniyya bisa ta hannun jami'ai masu kula da ɗawainiyar matafiya da aka tantance. Haka ma kamfanonin jiragen sama su ma sun soma ba da bisar Umurah, inda ake sa ran jirgin fargo na jiragen da za su yi jigilar maniyyatan ya kwashi maniyyata zuwa ƙasa mai…
Read More
Gobe ne farkon sabuwar shekarar Musulunci – Sarkin Musulmi

Gobe ne farkon sabuwar shekarar Musulunci – Sarkin Musulmi

Sakamakon rashin samun labarin ganin wata a faɗin Nijeriya daga Kwamitin Neman Wata na Ƙasa ja jiya Lahadi wanda shi ne 29 ga Zul-Hajji 1442, Mai Alfarma Sarkin Musulmi, Alhaji Muhammad Sa'ad Abubakar, ya bayyana gobe Talata a matsayin farkon sabuwar shekarar Musulunci, wato 1 ga Muharram, 1443AH. Sarkin Musulmi kuma Shugaban Majalisar Ƙoli ta Harkokin Addinin Islama (NSCIA), ya bayyana hakan ne cikin wata sanarwar manema labarai ta hannun Kwamiti Mai Bai wa Sarkin Shawara Kan Harkokin Addini wadda sakatarensa, Farfesa Sambo Wali Junaidu (Wazirin Sokoto) ya sanya wa hannu. Da wannan, Sarkin ya taya ɗaukacin al'ummar Musulmi na…
Read More
Ganduje ya bada hutun sabuwar Shekarar Musulunci

Ganduje ya bada hutun sabuwar Shekarar Musulunci

Daga IBRAHIM HAMISU a Kano Gwamnan Kano, Dr. Abdullahi Umar Ganduje, ya ayyana Litinin, 1 ga Muharram, 1443 AH daidai da 9 ga Satumban 2021, a matsayin ranar hutun sabuwar Shekarar Musulunci a jihar. Sanarwar da Kwamishinan Yaɗa Labarai na Jihar, Malam Muhammad Garba, ya sanya wa hannu ta bayyana cewa hutun ya kasance ne don bikin sabuwar shekarar Musulunci ta 1443 AH. Gwamnan ya buƙaci ma’aikata da su yi amfani da ranar don yin addu’o'i ga jihar Kano da ma ƙasa baki ɗaya don kuɓuta daga matsalolin tsaro da ke fuskanta. Gwamna Ganduje ya kuma taya al'ummar Musulmi murnar…
Read More