Addini

Hajjin 2021: An yi wa maniyyata 2,837 rigakafin korona a Kaduna

Hajjin 2021: An yi wa maniyyata 2,837 rigakafin korona a Kaduna

Daga WAKILINMU A matsayin wani ɓangare na shirye-shiryen aikin Hajjin bana, Hukumar Kula da Walwalar Alhazai ta Jihar Kaduna ta ce kawo yanzu an samu yi wa maniyyata 2,837 allurar rigakafin cutar korona a jihar. Bayanin haka ya fito ne daga bakin Shugabar Riƙon Ƙwarya ta Hukumar, Hannatu Zailani, a wata ganawa da ta yi da manema labarai, tana mai cewa an soma gudanar da shirin yi wa maniyyatan rigakafin ne tun ran 6 ga Afrilun da ake ciki. Hannatu ta ce daga cikin maniyyata sama da 4,000 da jihar ke da su a bana, mutum 2,837 ne suka je…
Read More

Ramadan: NSCIA ta buƙaci Musulmi su saurari ta bakin Sarkin Musulmi

Daga UMAR M. GOMBE Majalisar Ƙoli ta Harkokin Musulunci ta Nijeriya (NSCIA) ƙarƙashin jagorancin Mai Alfarma Alhaji Muhammad Sa’ad Abubakar, ta buƙaci al'ummar Nijeriya da su kasance cikin shiri don jin ta bakin Sarkin Musulmi kuma shugaban NSCIA na ƙasa dangane da soma azumin Ramadan na 1442 AH. Cikin sanarwar da ta fitar a Lahadin da ta gabata ta hannun Daraktan Gudanarwa, Arc. Zubairu Haruna Usman-Ugwu, NSCIA ta buƙaci al'ummar Musulmi su zamo masu himma wajen gabatar da addu'o'i ga Allah musamman ma a watan Ramadan don alherin Nijeriya da ma duniya baki ɗaya. NSCIA ta ƙarfafa buƙatar neman watan…
Read More
Ƙa’idojin Azumin Ramadan

Ƙa’idojin Azumin Ramadan

Daga RIDWAN SULAIMAN Da sunan Allah Mai Rahma Mai Jinƙai ‘Yan’uwa maza da mata a Musulunci, huɗubarmu ta yau za ta yi magana ne a kan ƙa’idojin da ke tattare da azumin Ramadan. ‘Yan’uwa maza da mata a Musulunci, yanzu abin da ya rage tsakaninmu da Ramadan wasu ‘yan kwanaki ne, don haka ya kamata mu tunatar da kawunanmu dangane da ƙa’idojin da Ramadan ke tattare da su domin samun tarin sakamako a watan da ke zuwa sau guda a shekara - wa ya sani ko wannan ya zama shi ne Ramadan na ƙarshe a wannan rayuwa! An farlanta yin…
Read More
Hajjin 2021: Jihar Kano ta ƙaddamar da shirin yi wa maniyyata rigakafin korona

Hajjin 2021: Jihar Kano ta ƙaddamar da shirin yi wa maniyyata rigakafin korona

Daga FATUHU MUSTAPHA Hukumar Kula da Walwalar Alhazai ta Jihar Kano, ta ce ta ƙaddamar da shirin allurar rigakafin cutar korona ga maniyyatan Hajjin 2021 a jihar inda ta soma bada allurar ta kan ma'aikatanta. A wata sanarwa da ta fitar ta hannun jami'arta ta hulda da jama'a, Hadiza Abbas Sunusi, hukumar ta ce ta soma gudanar da shirin ne a Larabar da ta gabata inda aka buɗe fagen yin allurar da fara yi wa Sakataren Hukumar, Muhammad Abba Dambatta. A cewar Sakataren, an ƙaddamar da shirin yin allurar ne domin cika sharaɗin da Hukumar Hajji ta Ƙasa (NAHCON) ta…
Read More
Musabaƙa: Ganduje ya gwangwanje Gwarzo da Gwarzuwa da kyautar milyan N5

Musabaƙa: Ganduje ya gwangwanje Gwarzo da Gwarzuwa da kyautar milyan N5

Daga UMAR M. GOMBE An kammala Musabaƙar Karatun Ƙur'ani ta Ƙasa karo na 35 a Kano tare da Muhammad Auwal Gusau daga jihar Zamfara a matsayin wanda ya zama gwarzo a ɓangare maza, yayin da Nusaiba Shu’aibu Ahmed daga Kano, ta zama gwarzuwa a ɓangaren mata. Albarkacin bajintar da suka nuna a yayin gasar ya sa Gwamnatin Kano ta yi wa jaruman biyu kyautar kuɗi ta Naira milyan N2.5 ga kowannensu. Da yake jawabi a wajen rufe gasar Asabar da ta gabata, Gwamnan Jihar Kano, Dr Abdullahi Umar Ganduje, a bisa wakilicin mataimakinsa Dr Nasiru Yusuf Gawuna, ya ce maza…
Read More
Hajjin 2021: NAHCON ta umurci jihohi su yi wa maniyyatansu rigakafin korona

Hajjin 2021: NAHCON ta umurci jihohi su yi wa maniyyatansu rigakafin korona

Daga AISHA ASAS Hukumar Hajji ta Nijeriya (NAHCON) ta ce ta samu wasiƙa daga Hukumar Bunƙasa Lafiya a Matakin Farko (NPHCDA) tare da neman NAHCON ta bai wa duka Hukumomin Kula da Walwalar Alhazai na jihohin ƙasar nan 36 su yi wa maniyyatansu allurar rigakafin korona. A wata takardar sanarwa wadda Kwamishinan Tsare-tsare, Bincike da Yaɗa Labarai na NAHCON, Sheikh Suleman Momo Imonikhe ya sanya hannu a ranar Lahadi, hukumar ta buƙaci ɗaukacin Hukumomin Kula da Walwalar Alhazai na jihohin ƙasar nan da su hanzarta yi wa baki ɗayan maniyyatansu allurar rigakafin korona. A cewar NAHCON yin allurar a kan…
Read More
Shirye-shiryen Zuwan Ramadan

Shirye-shiryen Zuwan Ramadan

Daga IMAM YAHYA ALYOLAWI Kalmar Ramaḍan an tsago ta ne daga Kalmar “Ramad”, wadda ke nufin abin da ya duku da zafin rana. Larabawa kan kira tumakin da suka sha zafin rana a wajen kiwo da suna ‘ramidah’, zafin ranar da har kan yi sanadin lalacewar hantar dabbobin saboda tsananin zafi. Watan Ramadan ya samu sunansa ‘Ramadan’ ne saboda ƙona zunuban bayin Allah na gaskiya da yakan yi. Imām Qurtubi ya ce: ''Ramadan ya samu sunansa ne saboda ƙona kurakuran bayin Allah nagartattu da yake yi.” Abu Huraira (RA) ya ruwaito Annabi (SAW) na cewa: "Duk wanda ya azumci watan…
Read More

Muhammad bin Abdulkarim al Maghili (1440 – 1505)

Daga FATUHU MUSTAPHA An haifi Muhammad bin Abdulkarim al Maghili a alƙaryar Tabalbala dake Tilmisan na Ƙasar Magrib (Algeria) a shekarar 1440. Asalin sa ɗan ƙabilar Maghila ne daga babbar ƙabilar nan ta Berbers. Tun tasowar sa ya maida himma wurin neman ilmin addini a fannoni da dama, ya fara karatun sa a gidan su, daga baya da ya fara kaɓura sai ya shiga makarantar wani shehin malami da ake zancen sa a wannan lokaci, Imam Abdulrahman al Tha’alabi, da ya ƙara tumbatsa sai kuma ya koma karatu a ƙarƙashin wani bajimin malamin, Abu Zakariya Yahya ibn Yadir ibn ‘Atiq…
Read More
Ramadan 2021: Jerin sunayen limaman da za su jagoranci salloli a Masallacin Ka’aba

Ramadan 2021: Jerin sunayen limaman da za su jagoranci salloli a Masallacin Ka’aba

Hukumar Saudiyya ta fitar da jerin sunayen limaman da aka tsara za su jagoranci sallar Tarawi da ta Tahajjud a Masallacin Makka Mai Alfarma yayin azumin Ramadan na bana. Jaridar Hajj Reporters ta wallafa jerin sunyen limaman a shafinta na twita kamar haka: Sheikh Abdul Rehman Al SudaisSheikh Saud Al ShuraimSheikh Abdullah Awad Al JuhanySheikh Maher Al MuaiqlySheikh Bandar BaleelahSheikh Yasir Al Dossary
Read More
Hajjin 2021: Sarki Aminu ya gargaɗi maniyyatan Kano

Hajjin 2021: Sarki Aminu ya gargaɗi maniyyatan Kano

Daga UMAR. M. GOMBE Mai Marta Sarkin Kano, Alhaji Aminu Ado Bayero, ya gargaɗi maniyyatan jihar Kano na Hajjin 2021 kan su kiyaye ban da karya dokoki ciki har da dokokin yaƙi da cutar korona da na tafiya ƙasa da ƙasa yayin da suka isa ƙasa mai tsarki, Saudiyya. Basaraken ya ƙarfafa kan buƙatar maniyyatn su zamo masu biyayya ga dokin yaƙi da korona kana su rungumi ɗabi'ar tsafta yayin da suka shiga aikin Hajji a Daular Saudiyya. Sarkin ya yi wannan gargaɗi ne yayin da yake buɗe taron bita kan aikin Hajji na 2021 a Kano. Taron wayar da…
Read More