Hayaniya ta kaure a Majalisar Tarayya kan ƙudurin gyaran dokar haraji

Majalisar Wakilai ta Tarayya ta fuskanci yanayi mai cike da hayaniya yayin da ɗan majalisa daga Jihar Ekiti, Akin Rotimi, ya taɓo batun ƙudurin gyaran haraji da aka gabatar wa majalisa. Rotimi, a lokacin da yake gabatar da wani rahoto, ya bayyana kansa a matsayin ɗan majalisa daga Ekiti, jihar farko da ta amince da ƙudurin gyaran haraji. Wannan furuci ya haifar da cece-kuce yayin zaman majalisar.

A lokacin da ya ce, “Ni ɗan Jihar Ekiti ne, jihar farko da ta amince da ƙudurin gyaran haraji,” mambobin majalisa sun yi ihu suna cewa, “A’a, ba haka ba.” Wannan ya sa Shugaban Majalisa, Tajudeen Abbas, ya yi ƙoƙarin kwantar da hankali tare da faɗin cewa furucin Rotimi ra’ayinsa ne na ƙashin kansa. Amma duk da haka, mambobin ba su saurara ba, suna zargin Rotimi da ƙoƙarin jawo hankali kan batun da ake ganin yana da rikitarwa.

Bayan fuskantar matsin lamba daga takwarorinsa, Rotimi ya nemi afuwa tare da janye maganarsa. Ya ce, “Na janye furucina.” Amma duk da haka, da ya sake yunƙurin gabatar da rahotonsa, mambobin sun sake yin ihu, lamarin da ya tilasta Shugaban majalisa ya roƙi mambobin su ba shi damar kammala batun da ya taso ba tare da taɓo batun gyaran haraji ba.

A wani lamari mai kama da wannan, wani ɗan majalisa daga Kano, Tijjani Ghali, ya nemi mataimakin kakakin majalisa, Philip Agbese, ya yi murabus daga matsayinsa saboda wata wallafa da aka alaƙanta da shi kan ƙudurin gyaran haraji. Tijjani ya ce wallafar ta zarge waɗanda suka soki ƙudurin da neman a gaggauta amincewa da shi, ba tare da tuntuɓar su ba. Ya bayyana wallafar a matsayin abin kunya da rashin adalci ga mambobin majalisa da mutanen da suke wakilta.

Bayan sauraron koken Tijjani, wani ɗan majalisa daga Katsina, Sada Soli, ya nemi a miƙa batun ga Kwamitin Ladabtarwa don gudanar da bincike. Mataimakin Shugaban Majalisa, Benjamin Kalu, ya tabbatar da cewa za a ɗauki mataki kan lamarin, yana mai cewa za a gudanar da bincike domin gano gaskiyar zargin da aka gabatar. Wannan ya jaddada muhimmancin ladabtarwa da riƙon gaskiya a cikin majalisar.