JAMB ta dawo da rajistar DE, ta kuma kafa sabbin ƙa’idoji

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Hukumar Shirya Jarrabawar Shiga Makarantun Gaba da Sakandire ta JAMB, ta gindaya wasu sabbin ƙa’idoji don daƙile jabun takardun shaidar ‘A Level’ yayin da ta kuma dawo da rajistar DE 2023.

Sakataren hukumar, Farfesa Ishaq Oloyede, wanda ya bayyana haka a wani taron manema labarai a ranar Litinin a Abuja, ya ce za a rufe rajistar DE ranar 28 ga watan Afrilu.

Yayin da yake kokawa kan yadda ake amfani da takardar shaidar matakin ‘A’ na jabun takardu wajen yin rajistar, Mista Oloyede ya ce hukumar ta ɓullo da sabbin tsare-tsare don tantance irin wannan aiki.

“Za ku tuna cewa hukumar ta fara rajistar DE ta 2023 a ranar Litinin, 20 ga watan Fabrairu, amma nan da nan ta dakatar bayan gano tarin na’urori da dabaru don kaucewa tare da daidaita ma’aunin cancantar matakin ‘A’ da ake buƙata daga xalibai masu rajistar DE.

“Ku tuna cewa ayyukan haɗin gwiwa na baya-bayan nan na Ma’aikatar Ilimi ta Tarayya da Hukumar Yaƙi da Cin Hanci da Rashawa da sauran Laifuka (ICPC) a kan cancantar DE sun fito da wasu daga cikin waɗannan munanan ayyuka.

“Jami’ar Bayero, Kano (BUK) ta kuma kawo ƙarshen yawan jabun takardun ‘A Level’ na DE.

“Alal misali, an gano cewa a shekarun baya, wasu masu rajistar sun yi amfani da takardun shaida ko cancantar da ba a yarda da su ba don yin rajistar DE kuma daga ƙarshe an shigar da su,” inji shi.

“Misali, cikin ɗalibai 148 da BUK ta tantance, shida ne kawai aka gano na gaskiya, yayin da 142 na sakamakon aka ƙirƙire su.

“Hukumar, masu ruwa da tsaki da cibiyoyin da abin ya shafa suna aiki tuƙuru don gano irin waɗannan da kuma waɗanda aka riga aka gano, ana yin su ne bisa tanadin doka.

“Domin a ci gaba da bincikar matsalar da kuma hana sake afkuwar irin wannan matsala, hukumar ta yanke shawarar cewa rajistar DE ta shekarar 2023 ba za a taqaita ga JAMB (Cibiyoyin Gwajin Ƙwararru (PTC) ba ne kawai, amma kuma za a yi su ne a cikin tsauraran matakai.

“Hukumar ta samar da ƙarin ƙa’idoji ga duk wuraren rajistar DE (cibiyoyin mallakar JAMB), Jami’an hukumar da masu son yin rajistar DE na 2023.

“Lokacin da za a yi rajista, duk wanda ya yi rajista sai ya cika rajista/lambar kammala karatunsa na makarantar da ta gabata inda aka samu cancantar; maki na cancanta; Cibiyar bayar da kyauta; a zahiri sun halarci makarantar,” inji shi.

Mista Oloyede ya ce hukumar za ta karɓi takardun cancanta ko takardun shaida 13 ne kawai don rajistar DE ta 2023, waɗanda suka haɗa da digiri na farko, difloma na jami’a.

Babbar Diploma ta Ƙasa, HND; Difloma ta Ƙasa/National Diploma, OND/ND, da kuma takardar shaidar ilimi ta Nijeriya, NCE.

Ya ce sauran sun haɗa da Hukumar Jarrabawar IJMB, ‘A Level, Hukumar Jarrabawar share fage ta Jami’o’i, JUPEB, ‘A Level,

NABTEB, Advance Bisiness Certificate ANBC, da NABTEB Advanced National Technical Certificate, ANTC.

Ya kuma qara da cewa da NABTEB GCE-A’ Level (2015 zuwa 2021), Higher Islamic Studies Certificate (HIS) ta NBAIS, International Baccalaureate (IBN) da National Registered Nurse / National Registered Midwife (NRN/NRM).

Sai dai ya ce an dakatar da ɗalibai 127 da suka yi rajista tun farko a shekarar 2023 kafin gudanar da aikin kuma za a buƙaci su koma wuraren rajistar su sabunta aikace-aikacensu.

Mista Oloyede ya kuma bayyana cewa bankin bayanan da aka kafa don magance ƙalubalen da ke da alaƙa da cancantar ‘A Level’ yanzu an sake masa suna “Nigeria Post-secondary Education Data System (NIPEDS)”.

Ya ce hukumar ta ɓullo da sabbin matakai wajen gudanar da jarrabawar gama gari ta 2023, UTME, yayin da ta yi kira da a fahimce su.

“Hukumar ta kafa wasu matakan da za a tura yayin atisayen UTME na 2023.

“Duk da cewa an gwada sabbin fasahohin da kuma tabbatar da su, duk da haka ba zai yiwu a samu wasu kura-kurai ba yayin da aka tura sabuwar fasahar kai tsaye da kuma faɗin ƙasar baki ɗaya.

“Saboda haka muna neman goyon bayan ku da fahimtar ku yayin da muke magance duk wani yanayi da ba a yi tsammani ba.

“Ɗaya daga cikin manyan abubuwan da suka shafi sabon zangon shi ne cewa ba za a bari a gudanar da jarrabawar ba bayan sa’a ɗaya na lokacin da aka tsara za a fara.

“Hukumar ta gano cewa wasu daga cikin matsalolin da aka ruwaito a cibiyoyin suna da nasaba da jinkirta fara wani zama a wasu cibiyoyin da nufin samun damar da ba ta dace ba ga waɗanda aka jinkirtar,” inji shi.

Ya ce duk wani zaman da bisa kowane dalili ba), wanda ba zai iya tashi cikin sa’a ɗaya na jadawalinsa ba, to za a sake shi ne kai tsaye.

Ya ce idan irin haka ta faru, ana sa ran ‘yan ɗaliban da abin ya shafa za su fito daga ɗakin jarrabawar zuwa ɗakin da ake jira da kuma jiran sabon lokaci da wurin da aka tsara wanda mai yiwuwa ya kasance iri ɗaya ko kuma gobe.