Kafafen yaɗa labaran Nijeriya sun ƙaddamar da cibiyar ƙorafe-ƙorafe

Daga MAHDI M. MUHAMMAD

A ranar Litinin ne kafafen yaɗa labaran Nijeriya su ka ƙaddamar da kwamitin mutane tara na hukumar sauraron ƙorafe-ƙorafen Kafafen Yaɗa Labaran Ƙasa (NMCC), wadda aka fi sani da ‘National Ombudsman’.

Hakan na ƙunshe ne a cikin wata sanarwa da Kabiru Yusuf, shugaban ƙungiyar ’yan jaridu ta ƙasa NPAN, kuma shugaban ƙungiyar ’yan jaridu ta Nijeriya NPO ya fitar.

Yusuf ya ce, a cikin sanarwar da aka fitar ranar Juma’a a Legas, an zaɓo mambobin hukumar ne daga kafafen yaɗa labarai, malamai da ƙungiyoyin farar hula.

Ya ce, matakin ya zama wajibi a yunƙurin da ake na ƙarfafa amincewar jama’a a kan kafafen yaɗa labarai a matsayin sahihancin ra’ayin jama’a.

Yusuf ya lissafa mambobin NMCC da ya haɗa da Emeka Izeze, tsohon manajan darakta, jaridar Guardian (Shugaban); A. B Mahmoud (SAN), tsohon shugaban ƙungiyar lauyoyin Nijeriya da Farfesa Chinyere Okunna, mataimakiyar shugabar jami’ar (Academics) Paul University, Awka, Jihar Anambara.

Sauran sun haɗa da, Dr Hussain Abdu, ƙwararre a fannin raya ƙasa kuma daraktan ƙasa, Care International (Nigeria); Lanre Idowu, babban editan, Diamond Publications Ltd, kuma wanda ya kafa, Diamond Awards For Media Excellence, DAME da; Edetaen Ojo, babban darakta, Media Rights Agenda (MRA).

Sauran su ne Dupe Ajayi-Gbadebo, ɗan jarida, lauya kuma mai sasantawa; Eugenia Abu, mai watsa labarai, marubuci, kuma marubuci, kuma shugaban kwamitin Majalisar Wakilai kan Labarai.

Mista Yusuf ya ce,“bikin ƙaddamarwar wani babban mataki ne na masana’antar don ƙarfafa ƙwarin gwiwar jama’a ga kafafen yaɗa labarai ta hanyar gaggauta warware matsalolin da suka shafi karya dokq a cikin abubuwan da suka shafi kafafen yaɗa labarai.

A cewarsa, kafin ranar 22 ga watan Fabrairu, sanarwar kafa hukumar, an umurci kowane gidan yaɗa labarai da ya kafu a matakin jarida, ya kula da dokokin.