Kai ne mutumin da ya fi dacewa da mulkin Nijeriya – Buhari ya taya Tinubu murnar lashe zaɓe

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Shugaban Ƙasa Muhammadu Buhari ya taya wanda ya lashe zaɓen Shugaban Ƙasa murna a 2023, ɗan takarar Jam’iyyar All Progressives Congress (APC), Bola Ahmed Tinubu, inda ya ce shi ne mutumin da ya fi dacewa da wannan shugabanci.

Buhari ya bayyana hakan ne a cikin wata sanarwa da babban mai taimaka masa na musamman, Garba Shehu ya fitar a ranar Laraba, 1 ga Maris, 2023.

Ya ce; “Ina taya mai girma Bola Ahmed Tinubu murnar nasarar da ya samu. Jama’a ne suka zaɓe shi, shi ne wanda ya fi dacewa da shugabancin. Yanzu zan yi aiki tare da shi da tawagarsa don tabbatar da miqa mulki cikin tsari.

“Zaɓen shi ne mafi girma na dimukuraɗiyya a Afirka. A yankin da ya fuskanci koma-baya da juyin mulkin soja a shekarun baya-bayan nan, wannan zave ya nuna yadda dimokuraɗiyya ke ci gaba da dacewa da kuma iya sadaukarwa ga mutanen da take yi wa hidima.

“A cikin Nijeriya, sakamakon ya nuna yadda dimokuraɗiyya ta fara girma a ƙasarmu. Ba a taɓa taɓa taswirar zaɓen da ta canza sosai a zagaye ɗaya ba. A zaɓukan shugaban ƙasa, jihohi a dukkan yankuna a faɗin ƙasar sun canza launi.

Wataƙila wasu daga cikinku sun lura da yanayin gida na a cikinsu. Shi ma ɗan takarar da ya yi nasara bai ci zaɓen jiharsa ta asali ba. Hakan na faruwa ne a lokacin zaɓe mai cike da gasa.

Ƙuri’u da waɗanda suka kaɗa ƙuri’a ba za a iya ɗaukar su da wasa ba. Kowane dole ne a samu. Gasa tana da kyau ga dimokuraɗiyyarmu. Babu mutane sun yanke shawarar wanda suke so kuma sakamakon zaɓe ya ba su.

“Wannan ba yana nufin cewa motsa jiki ba tare da kuskure ba. Misali, akwai matsalolin fasaha tare da watsa sakamakon ta intanet. Tabbas, za a sami wuraren da ke buƙatar aiki don samar da ƙarin haske da gaskiya ga tsarin jefa ƙuri’a.

Sai dai babu ɗaya daga cikin batutuwan da aka yi wa rajista da ke nuna ƙalubale ga ‘yancin kai da adalci na zaɓen.

“Na san wasu ’yan siyasa da ’yan takara ba za su yarda da wannan ra’ayi ba. Hakan ma ya yi kyau. Idan duk wani ɗan takara ya yi imanin za su iya tabbatar da zamba da ya ce an yi musu, to a kawo hujjojin.

Idan ba za su iya ba, to dole ne mu gama da cewa lallai zaɓen ya kasance ra’ayin jama’a ne, komi wahalar da waɗanda suka faɗi za su amince da su. Idan sun ji buƙatar ƙalubalanci, don Allah a kai shi kotu, ba a kan tituna ba.

“Duk da haka, yin na ƙarshe yana nufin ba sa son jama’a suke yi ba, a’a sai dai su yi ta ruruta wuta, su sanya mutane cikin ɓarna da duk wani abu na son rai.

“Bayan wani matakin da ya dace wanda ya dace da kowane zaɓe, yanzu lokaci ya yi da za mu taru mu yi aiki da gaskiya. Ina kira ga dukkan ‘yan takara da su tuna da alƙawarin zaman lafiya da suka sanya wa hannu kwanaki kaɗan kafin zaɓen. Kada ku yi watsi da amincin INEC. Yanzu bari mu ci gaba a matsayin ɗaya.”

Tinubu ya samu ƙuri’u 8,794,726 inda ya doke ɗan takarar Shugaban Ƙasa na Jam’iyyar PDP, Atiku Abubakar wanda ya samu ƙuri’u 6,984,520.

Ɗan takarar Jam’iyyar Labour Party (LP), Peter Obi da takwaransa na Jam’iyyar New Nigeria Peoples Party (NNPP), Rabi’u Musa Kwankwaso, sun samu ƙuri’u 6,101,533 da ƙuri’u 1,496,687, bi da bi.