Kauce wa mace-mace lokacin haihuwa

A cikin ’yan kwanakin nan, Asusun Ba da Agajin Gaggawa na Majalisar Ɗinkin Duniya kan kula da mata da ƙananan yara (UNICEF) ya yi ƙasa sosai a ɓangaren kiwon lafiya, inda a cikin kowane minti 10 na rana, mace ‘yar Nijeriya na rasa ranta sakamakon matsalolin da ke da alaƙa da juna biyu. A matsakaici, kusan mata 52,560 ke mutuwa kowace shekara yayin da suke da ciki ko lokacin haihuwa.
Kimanin kashi hamsin cikin ɗari na mata masu juna biyu da yara an yi imanin za su mutu ba tare da wani dalili ba a hannun masu aikin asibiti da ba su da ƙwarewa da ke kula da haihuwa.

Shekaru biyu da suka gabata, farfesa a fannin haihuwa da ilimin mata a jami’ar Ilorin, Abiodun Aboyeji, ya kaɗa ƙararrawa game da rashin lafiyar uwaye masu juna biyu a cikin ƙasar, inda ya ce, adadin ya kai 40,000 kowace shekara. Wannan shine ƙaruwar 12,560 kowace shekara yana tafiya da sabbin ƙididdiga.

Dangane da yanayin, Farfesa Aboyeji ya yi kira da a ayyana dokar ta-ɓaci a sashin don magance matsalar. Ya jaddada buƙatar fifita lafiyar uwaye masu juna biyu fiye da siyasa.

Ya yi mamaki, a inda yake cewa, “yayin da hakan ke faruwa ta yaya kuma za mu iya kau da kai daga yanayin da ke haifar da mutuwar mata 3,333 kowane wata a Nijeriya, 769 kowane mako, 109 a kowace rana da biyar a kowace awa, yana barin tsakanin 800,000 da miliyan 1.2, wasu da naƙastuwa na dindindin?”

Farfesan ya bugi idon sa lokacin da ya jaddada cewa, “Matan Nijeriya na cikin rashi. Ba za su iya amfani da maganin hana haihuwa na zamani ba saboda rashin samuwa da rashin samun dama kuma maza sun mamaye al’umma ba su yarda da ayyukan zubar da ciki na doka saboda ƙuntatawa dokokin zubar da ciki da munafinci. Ko da lokacin da ake son ɗaukar ciki kuma ake so, cibiyoyin kiwon lafiya a duk faɗin ƙasar ba sa rarrabawa, ba su da isassun kayan aiki da ƙarancin ma’aikata don kula da su. Daga ƙarshe a cikin tsarin bayarwa, dubunnan sun mutu wanda shi kansa abin takaici ne saboda yawancin mutuwar ana iya guje masa.”

Halin da ake ciki na damuwar kai tsaye ne sakamakon mummunan halin da ake ciki na tsarin samar da lafiya na ƙasar. Yawan mace-macen da ke faruwa daga juna biyu da haihuwa ya ci gaba da ta’azzara duk da kimiyyar likitanci na zamani wanda waɗanda ake tuhuma da kula da lafiyar ƙasar suka gaza shiga sakamakon rashin ingantaccen tsarin siyasa da aiwatarwa a duk faɗin hukumar.

Sauran abubuwan da ke ƙara rura wutar wannan mutuwar da za a iya hanawa sun ha]a da rashin samun magani mai kyau, haihuwa ta hanyar masu aikin haihuwa marasa ƙwarewa, tallafawa ungozomomi na gargajiya, talauci da jahilci. Bayan haka, akwai kusurwar ruhaniya. Mata da yawa sun watsar da rayuwarsu yayin da suke nuna ɓangaskiyarsu bisa umarnin fastocinsu don isar da yanayi yayin da a bayyane yake cewa sashin haihuwa ba makawa.

Haka zaika, manufofin kiwon lafiya na gwamnati a kowane mataki ba na ɗan-adam bane kuma baya fifita matsakaicin mace ‘yar Nijeriya wacce ta dogara da asibitocin gwamnati da ɗakunan shan magani don samun magani. Amma saboda cunkoso a wuraren kiwon lafiyar jama’a, mummunan aikin isar da kiwon lafiya da caji mai yawa, mutane da yawa sun ba da ƙaddarar su ga dillalan magunguna, masu kula da asibiti da ke zama kamar ungozoma a unguwannin su da kuma masu kula da lafiya.

A yayin da ake shirin haihuwa, wasu mata ba sa zuwa asibitocin haihuwa na yau da kullum, ko dai saboda jahilci ko talauci, musamman a yankunan karkara inda yawan mace-macen mata masu haihuwa ke da yawa. A wannan lokacin ciki ne ake kula da lafiyar mahaifiyar da jaririn da aka haifa don tabbatar da haihuwa lafiya.

Gaba ɗaya, tsarin bayar da kiwon lafiya na Nijeriya ya kasance bala’in rashin lafiyar da ke addabar ƙasar inda babu abin da ke aiki da kyau. Har ila yau, abin takaici ne cewa sashen kiwon lafiyar jama’a yana fama da yaƙi da ita da gwamnati a koyaushe kamar yadda misalai na yajin aikin likitoci ke yi akai-akai. Da yawa daga cikin attajiran Nijeriya da masu tsara manufofi an san cewa suna tura matansu zu