Kotu ta sake ɗage sauraron ƙarar da ke neman a tsige Ganduje a matsayin shugaban APC

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Wata babbar kotun tarayya da ke Abuja ta sake ɗage sauraron ƙarar da ke neman a tsige Dr Abdullahi Ganduje a matsayin shugaban jam’iyyar APC na ƙasa har zuwa ranar 5 ga watan Yuli.

Mai shari’a Inyang Ekwo, a ranar Laraba, ya ɗage ci gaba da sauraron ƙarar domin baiwa mai ƙara damar amsa sabuwar buƙatar da Ganduje ya shigar na ƙalubalantar cancantar ƙarar.

Da aka ci gaba da sauraron ƙarar, lauyan mai ƙara, Benjamin Daɓou, ya shaida wa kotun cewa Sanusi Musa, SAN, wanda ke kare Ganduje, ya miƙa masa wata sabuwar buƙata.

Ya ce zai buƙaci lokaci don yin nazari kan ko zai amsa takardar.

Mista Musa bai yi adawa da buƙatar Daɓou na dage zaman ba.

A saboda haka mai shari’a Ekwo ya ɗage ci gaba da sauraron ƙarar har sai ranar 5 ga watan Yuni domin sauraren ƙarar.

A ranar 13 ga watan Yuni ne mai shari’a ya sanya ranar sauraron ƙarar bayan Daɓou ya buƙaci ya mayar da martani ga sanarwar kin amincewa da ƙarar da lauyan Ganduje ya shigar a kansa.

Wanda ya shigar da ƙarar, ƙungiyar APC ta Arewa ta tsakiya, ƙarƙashin jagorancin Saleh Zazzaga, ta shigar da ƙarar mai lamba: FHC/ABJ/CS/599/2024.

A cikin ƙarar, sun nemi dacewar naɗin Ganduje a matsayin shugaban jam’iyyar APC alhalin ba ɗan shiyyar Arewa ta tsakiya ba ne.

Waɗanda ake tuhumar sun haɗa da Ganduje, APC da kuma Hukumar Zaɓe Mai Zaman Kanta ta Ƙasa (INEC).

Mai shigar da ƙarar dai yana son kotu da sauran su ta hana Ganduje ci gaba da bayyana kansa a matsayin shugaban jam’iyyar APC.

Har ila yau, ta yi addu’a ga kotu da ta bayar da umurnin da ta umurci INEC da kada ta amince da duk wasu ayyukan da jam’iyyar APC ta yi, da suka haɗa da ‘yan majalisar wakilai, na fidda gwani da na ‘yan takara, tun bayan da Ganduje ya zama shugaban jam’iyyar APC a ranar 3 ga watan Agusta, 2023.

Mai shigar da ƙarar dai yana takun-saƙa da wasu, cewa Ganduje na mamaye ofishin shugaban jam’iyyar APC ne ba bisa ƙa’ida ba, ba wai daga wata jiha a shiyyar Arewa ta tsakiya ba.

Ta ƙara da cewa Kwamitin Zartaswa na Ƙasa, NEC, na jam’iyyar APC, ya saɓa wa kundin tsarin mulkin jam’iyyar a lokacin da ta naɗa Ganduje, daga jihar Kano a shiyyar Arewa maso Yamma, ya maye gurbin Sanata Abdullahi Adamu daga Jihar Nasarawa a shiyyar Arewa ta tsakiya 

Haka kuma ta ƙara da cewa naɗin da Ganduje ya yi na maye gurbin Abdullahi ya saɓawa doka ta 31.5(1) f na kundin tsarin mulkin jam’iyyar APC da kuma ƙarfin ikon jam’iyyar.

Mai shigar da ƙarar ya ƙara da cewa ta hanyar fassarar sashe na 31.5(1) na APC. Kundin tsarin mulki na shekarar 2013 (kamar yadda aka yi wa kwaskwarima), jam’iyyar za ta bi ƙa’idar maye gurbin jami’in idan har ta samu gurbi sannan ta naɗa ɗan jihar Nasarawa da ke shiyyar Arewa ta tsakiya a ofishin shugaban jam’iyyar.

Tana son kotu da sauran su bayyana cewa a sashe na 20 (1) na kundin tsarin mulkin jam’iyyar APC na shekarar 2013 da aka yi wa kwaskwarima, ba za a iya nada Ganduje a matsayin shugaban jam’iyyar na ƙasa ba sai ta hanyar zaɓukan dimokuraɗiyya da kuma aikin da yake yi a ofishin a halin yanzu a matsayin haramtacce.

Haka nan kuma tana neman bayyana cewa bisa tanadin sashe na 13 na kundin tsarin mulkin jam’iyyar APC na shekarar 2013 (kamar yadda aka yi wa kwaskwarima), babban taron jam’iyyar na ƙasa shi ne ikon karshe na jam’iyyar da ke da ikon zabe ko tsige jami’an jam’iyyar na ƙasa ciki har da shugaban jam’iyyar na ƙasa.