Ma’aikatar Jinƙai ta sake horar da ma’aikata ƙwarewar aiki

Daga MAHDI M. MUHAMMAD

Ma’aikatar Kula da Harkokin Jinƙai, Magance Bala’o’i da Cigaban Al’umma ta Nijeriya, a ranar Alhamis, ta gudanar da wani taron ƙarawa juna da kuma horar da mambobinta na ɓangaren shirye-shirye, da suka haɗa da jin daɗin jama’a da cigaba al’umma a cikin ma’aikatar, don ba su damar samun sabbin ƙwarewa da ilimin da zai iya inganta aikinsu da rayuwarsu.

Da ya ke jawabi a wajen taron a Abuja, Babban Sakataren Ma’aikatar, Dakta Nasir Sani-Gwarzo, wanda ya samu wakilcin mataimaki na musamman kan harkokin aiki, Malam Mohammed Dauda, ya ce ƙwarewa da ilimin da ma’aikatan ma’aikatar suka samu ba kawai zai taimaka musu ba ne don gina ƙwarewar aikinsu, amma zai ba su damar yin komai da sanin yakamata.

Ya ce, “Wannan horon yana da matuƙar muhimmanci, kuma a kan lokaci yayin da ya ke ba da damar yin tasiri ga ilimi da bayanan da ake buƙata ga jami’an don yin kyakkyawan aiki. Kamar yadda kuka sani, manufar horarwa ita ce baiwa mambobin ma’aikata damar samun sabbin dabaru da ilimin da zai iya inganta ayyukansu da ingancinsu.

“Saboda haka, wannan ya tabbatar da buƙatar a kullum ƙarfafa gwiwar ma’aikatanmu don fitar da mafi kyawu, kamar yadda muka kuduri aniyar samar da ingantacciyar hidima ga dukkan ƙungiyoyin da aka yi niyya yayin da muke shirin shiga wani sabon mataki na cimma burinmu da kuma a lokaci guda kuma, tabbatar wa dukkan ma’aikatan ma’aikatar cewa ba za a cire su ko kuma a yi watsi da su ba a cikin shirin abubuwa yayin da muke cigaba.

“Ta hanyar sanya ma’aikata ta hanyar da ta dace wacce ke da alaƙa da ayyukansu, zai iya ba su warewa da ilimin da ake buƙata don jin kwarin gwiwa wajen aiwatar da ayyukansu. Wannan kuma na iya haifar da kyakkyawar ɗabi’a ta ƙungiya, yana bawa ma’aikata fahimtar manufa ga aikinsu. Waɗannan da ma wasu fa’ijodi ne da ake hasashen za a samu yayin da kuke shiga wannan horon.

Har ila yau, da yake jawabi, Daraktan, Sashen Ci gaban Jama’a, Mista Taiwo Ademola Bashorun, ya ce horon zai fallasa mahalarta ga al’amuran yau da kullum a cikin aikin zamantakewa tare da nuna su ga dabaru, dabaru da hanyoyin da ke inganta ingantaccen aiki wajen magance matsalolin zamantakewa.

Ya ce, “Kamar yadda za ku sani, rashin cikakken horo mai muhimmanci ga ma’aikatan zamantakewa ya hana aikin aikin zamantakewar al’umma a qasar.

“A matsayin jami’an shirye-shiryen da ke ƙunshe da Jami’an Jin Dazin Jama’a da Ci gaban Al’umma, ku ne ke da alhakin aiwatar da shirye-shirye da ayyuka na ma’aikatar don cimma burin gwamnati da manufofi na Sashin Ci gaban Jama’a na ƙasar.

“Sakamakon abubuwan da suka gabata, samun ƙwarewar da ake buƙata, ilimi da bayanai kan mafi kyawun aiki yana da muhimmanci.

“Wannan taron karawa juna ilimi yana da maƙasudai masu yawa kamar; taimaka wa mahalarta don ƙarfafa ƙwarewar iliminsu na aiki da zamantakewa; don nuna mahalarta ga al’amuran yau da kullum a cikin aikin zamantakewa; don wadata mahalarta da mahimman bayanai don taimaka musu cikin ayyukansu na yau da kullun; don fallasa mahalarta zuwa dabaru da hanyoyin da ke inganta tasirin aiki wajen magance matsalolin zamantakewar da ke tasowa.

“Dukkanin ku za ku yarda da ni cewa, horar da jami’an da za su inganta aikinsu zai kara haɓaka ayyukansu a fannin hidima, saboda ƙwarewa da ilimin da mahalarta taron suka samu ba kawai zai taimaka wajen bunqasa sana’arsu ba, amma yana ba su damar jin kima. Ta wannan hanyar, yana ba da dama ga ma’aikata don a ƙara himma wajen cimma burinsu na aiki.

“Ina da ƙwarin gwiwa cewa wannan taron karawa juna ilimi zai kawo ƙarshen sakamakon da ake tsammani, wanda shine ya nuna ma’aikatan zamantakewa ga mafi kyawun ayyuka da kuma ingantaccen ilimin jami’an ƙwararru don ƙarfafa aiki.

“Zan roƙe mu dukkan mu da mu yi amfani da wannan dama mai yawa da ta zo mana tare da yin amfani da ita don taimakawa wajen samun ilimin da zai zaburar da mu wajen samun ci gaban aiki da ƙwarewa, wanda a lokaci guda kuma zai taimaka mana mu ci gaba da kasancewa a cikin jaddawalin ayyukanmu daban-daban.”

A nasa vangaren, Shugaban Ƙungiyar Ma’aikatan Jin Daɗin Jama’a (NASoW), Alhaji Mashood Mustapha, ya ce, ma’aikatan jin daɗin jama’a sun cancanci girmamawa cikin al’umma yayin da su ke ƙoƙarin inganta ayyukansu.