Majalisar Dattawa ta gargaɗi gidan talabijin na DSTV bisa tatsar ’yan Nijeriya

Daga AISHA ASAS

Shugaban Majalisar Dattawan Nijeriya, Sanata Ahmad Lawan ya gargaɗi Kamfanin Multichoice Nigeria, mamallakin kafar talabijin DSTV, da kada su kuskura su saɓa da dokokin Nijeriya ta ƙara haraji kan kayayyakinta yayin da ake binciken lamarin.

Ya yi wannan gargaɗin ne a ranar Talata a Abuja a lokacin da yake buɗe wani kwamitin wucin gadi na Majalisar Dattawa mai mutane bakwai ƙarƙashin jagorancin mataimakin mai shari’a, Sanata Sabi Abdullahi, da ke binciken al’amuran da suka shafi ƙarin girma.

Kamfanin Dillancin Labarai na Nijeriya (NAN), ya bayar da rahoton cewa, an kafa kwamitin ne a ranar Laraba, 30 ga watan Maris, dangane da sanarwar qarin kuɗin fito da kamfanin talabijin na DSTV ya yi.

Lawan ya ce: “Babu wani ma’aikacin da zai ɗauke mu da wasa. Muna son ku da gaske. Muna son ku kasance a nan. A kodayaushe Nijeriya tana samar muku da yanayin kasuwancin ku, amma ka da ku ci mutuncin dokokin ƙasarmu.

“Masu amfani da mu a nan mutane ne marasa laifi kuma a shirye muke mu kare su.

“Lokacin da aka yi barazana ga halastacciyar muradun mutanenmu, ya kamata mu tabbatar mun kare su.

“Ya kasance al’adar kamfanoni da yawa, musamman kamfanonin ƙasashen waje, da ke aiki a Nijeriya, suna kula da masu amfani da kayansu na Nijeriya ta hanyar da ba ta dace da tsarin duniya ba.”

Sanata Ahmad Lawan, ya kuma buƙaci ‘yan kwamitin da su tafiyar da lamarin ba tare da kishin ƙasa ba da tunani mai zurfi.

“Majalisar ƙare haƙƙin masu amfani da kayayyaki da sauran hukumomin gwamnati da ma ƙungiyoyi masu zaman kansu da ƙungiyoyin farar hula ya kamata su halarci irin wannan bincike.

“Muna buƙatar sanin irin ayyukan da aka kafa cibiyoyin gwamnati ke yi domin kare masu amfani da Nijeriya. Mene ne matsalolinsu idan ba su yi daidai ba?

Tun da farko, shugaban kwamitin Sanata Abdullahi, ya ce an daɗe ana gudanar da bincike kan ayyukan ma’aikatan talabijin na biyan albashi, domin kuwa a tsawon lokaci ayyukansu na damfarar ‘yan Nijeriya da kuɗaɗen shiga.

“Abin mamaki ne cewa shekaru biyu kacal bayan ƙarin farashin da Multichoice ya yi, wanda ya biyo bayan hayaniyar ‘yan Nijeriya, wani ƙarin ba-zata ya sake faruwa ba tare da tuntuɓar masu ruwa da tsaki ba.

“Wannan hauhawar farashi ba tare da bin diddigin hukumomin da aka kafa ba lamari ne mai matuƙar damuwa da ke neman yin tambayoyi.

“Wannan binciken wata dama ce ta gyara kurakuran da kuma sanya waɗannan masu bada sabis su yi aiki a cikin iyakokin dokar da za a iya samu a wajen gaɓar tekun ƙasar,” in ji shi.