Matsayin ayyana ’yan bindiga a ’yan ta’adda

Bayan da aka yi ta cece-kuce, daga ƙarshe Gwamnatin Tarayya ta ayyana ’yan bindiga a matsayin ’yan ta’adda. Hakan ya biyo bayan wata babbar kotun tarayya da ke zamanta a Abuja ta bayyana su a matsayin ’yan ta’adda da kuma haramta duk wasu ƙungiyoyin ’yan bindiga a ƙasar. An sanya hannu kan wata takarda ta gwamnati da ke sanar da sanarwar a ranar 29 ga Nuwamba, 2021, kwanaki kaɗan bayan umarnin kotu.

Takardar ta ci gaba da cewa, “an ba da sanarwar cewa, umarnin babbar kotun tarayya da ke Abuja, mai lamba FHC/ABJ/C’S/1370/2021 mai kwanan wata 2021 kamar yadda aka tsara zuwa wannan sanarwar ayyukan ƙungiyar ‘Yan Bindiga, ‘Yan Ta’adda. An ayyana ƙungiyar da sauran ƙungiyoyi makamantan su a Nijeriya a matsayin ’yan ta’adda kuma haramtattu a kowane yanki na Nijeriya, musamman a shiyyar Arewa maso Yamma da Arewa ta Tsakiyar Nijeriya kuma an haramta su, bisa ga sashe na 1 da 2 na dokar ta’addanci ta 2011.”

A cewar takardar, “saboda haka, ana gargaɗin jama’a da cewa duk wani mutum ko gungun mutane da ke shiga kowane irin yanayi a kowane nau’i na ayyukan da suka shafi ko kuma game da gabatar da manufar gamayya ko kuma wani ɓangare na ƙungiyoyin da aka ambata a sakin layi na 1. Wannan sanarwar za ta ci karo da tanadin Dokar Ta’addanci na 2011 kuma wanda ke da alhakin gurfanar da shi.”

Kotun, a wani hukunci da mai shari’a Taiwo ya zartar a ranar 26 ga watan Nuwamba, ta ce, ayyukan ƙungiyoyin ‘yan Bindiga da ‘yan Ta’adda sun haɗa da ayyukan ta’addanci a ƙasar.

Hukuncin dai ya biyo bayan wata takardar da gwamnatin tarayya ta shigar ta hannun ma’aikatar shari’a ta tarayya, wadda a cikin wata takardar shaida ta nuna goyon bayanta ga buƙatar, ta shaida wa kotun cewa, rahotannin sirri sun tabbatar da cewa ƙungiyoyin ‘yan bindigar sun kitsa kashe-kashe da sace-sace, fyaɗe, da kuma garkuwa da mutane da dama, aikata laifuka masu alaƙa a yankin Arewa maso Gabas, Arewa ta Tsakiya da sauran sassan ƙasar nan.

Duk da cewa matakin da Gwamnatin Tarayya ta ɗauka kan ‘yan bindigar da ake kira a matsayin ‘yan ta’adda ya yi jinkiri, amma har yanzu abin farin ciki ne. Ko shakka babu, ’yan bindiga da tayar da kayar baya sun kasance manyan batutuwan tsaro guda biyu a yankin Arewacin ƙasar nan a ‘yan kwanakin nan. Sun daɗe suna addabar yankin, musamman yankin Arewa maso Yamma da shiyyar siyasa ta Arewa ta tsakiya. Baya ga fashi da fashi da makami, ‘yan bindiga na yin wani abu da ke nuna cewa su ‘yan ƙungiyar ta’addan Boko Haram ne.

Rahoto kan ayyukan ‘yan bindiga a Zamfara tsakanin watan Yuni 2011 zuwa Mayu 2019, sun nuna cewa mata 4,983 sun zama zawarawa, yara 25,050 sun zama marayu, da kuma mutane 190,340 da ‘yan bindiga suka raba da gidajensu a tsawon lokacin.

Aƙalla shanu 2,015, tumaki da awaki 141, jakuna 2,600, da rakuma, suma barayin sun rasa rayukansu, yayin da aka ƙona motoci 147, 800, babura da sauran su a lokuta da wurare daban-daban a cikin lokaci guda. Abin takaici ne yadda ‘yan jihar Katsina suka sha tilastawa daga ‘yan bindiga wajen biyan kuɗin fansa domin daƙile kai hare-hare. Jihohin Neja da Sokoto ma suna fama da munanan ayyukan ‘yan bindiga.

A ranar 11 ga watan Janairu, 2022, ‘yan bindigar sun kai hari a wasu ƙauyuka uku a jihohin Neja da Plateau inda suka kashe mutane kusan 51. A farkon shekarar dai sun kai hari a wasu ƙauyuka uku a jihar Zamfara inda suka kashe sama da 200, amma gwamna Bello Matawalle ya ce, mutane 58 ne kawai aka kashe.

Ba za a iya ci gaba da zubar da jini da lalata dukiyar jama’a da ‘yan bindiga ke yi ba. Yanzu da gwamnati ta ayyana su a matsayin ‘yan ta’adda, bai kamata a ƙara yi masu wasa ba. A bar Gwamnatin Tarayya ta tunkari su da masu ɗaukar nauyinsu. Ya kamata gwamnati ta kai yaqin mavoyarsu ta ruguza su baki ɗaya. Wannan shine lokacin da za a kawo ƙarshen ayyukansu. Gwamnati na da isassun kayan aikin ɗan Adam da abin duniya domin murƙushe ‘yan ta’adda.

Dole ne gwamnati ta shawo kan ‘yan ta’adda tare da maido da doka da oda a yankunan da abin ya shafa. Tunda ta’addanci laifi ne na duniya. Akwai buqatar ɗaukar matakin yaƙi da wannan barazana a duniya.

Hakazalika, ya kamata gwamnati ta samar da dabaru da ayyuka masu inganci don ɗaukarsu. Dole ne a mai da hankali kan musayar bayanan sirri tsakanin hukumomin tsaro a ƙasar.

Ya kamata a ƙarfafa haɗin gwiwa tsakanin Nijeriya da sauran ƙasashen da ke makwaftaka da juna tare da neman taimako daga ƙasashen da ke abokantaka. Ya kuma kamata gwamnati ta magance matsalolin ta’addanci, kamar talauci, rashin aikin yi da jahilci.