Daga MAHDI MUSA MUHAMMAD
Nijeriya na asarar dala biliyan 26 a duk shekara sakamakon ƙarancin wutar lantarki.
Wannan na ƙunshe ne cikin wani sabon rahoton kasuwanci na Afirka da aka fitar.
Sai dai ya ce asarar ba ta shafi kuɗaɗen da ake kashewa kan na’urorin samar da wutar lantarki ba.
Rahoton ya ce ‘yan kasuwa suna kashe kusan dala biliyan 22 a duk shekara kan fetur don magance tasirin ƙarancin wutar lantarki. Wannan yana ƙara taɓarɓara al’amura.
Ya bayyana samar da wutar lantarki a matsayin babban ƙalubale ga harkokin kasuwanci a Nijeriya da ma nahiyar Afirka baki ɗaya.
Rahoton na zuwa ne a daidai lokacin da ake samun lalacewar babban layin wuta na ƙasa a ‘yan kwanakin nan.
Bankin Standard ya ce “A duk kasuwannin Afirka 10, samar da wutar lantarki ya kasance mafi munin cikas ga ayyukan kasuwancin da aka bincika.”
Rahoton ya ƙara da cewa, “An ba da rahoton a matsayin ɗaya daga cikin siffofin samar da ababen more rayuwa da ba a fahimta sosai ba da kuma wanda ke gabatar da cikas ga harkokin kasuwanci.”
“Baƙar fata yana haifar da raguwar lokacin samarwa, yin haɗari da ingancin kayayyaki waɗanda ke buƙatar yanayin sarrafawa, tasirin samar da ruwa, da kuma shafar hanyoyin sadarwa waɗanda kasuwancin ke iya dogaro da su don biyan kuɗi. Sakamakon ya rage tallace-tallace da samun kuɗin shiga.”
Rahoton ya zo ne a daidai lokacin da ake samun durƙushewar babban layin lantarki na ƙasa a cikin ‘yan makonnin nan. A cikin wannan watan ne dai aka samu rashin haske a sassa da dama na ƙasar bayan rugujewar wutar lantarki har sau uku a cikin kwanaki bakwai.
A cewar hukumar kula da wutar lantarki ta ƙasa NERC, an samu ci gaban ne sakamakon fashewar na’urar taransifoma a ɗaya daga cikin tashoshin samar da wutar lantarki.
“Rahotanni na farko kan tashin hankalin da aka samu a safiyar yau na nuni da cewa katsewar na yau ya samo asali ne sakamakon fashewar na’urar taransfoma a tashar lantarki ta Jebba da misalin ƙarfe 0815 da kuma wata tashar wutar lantarki mai alaƙa da ta rufe sakamakon asarar kaya,” inji NERC. .
Majalisar wakilai ta ce za ta gudanar da bincike kan rugujewar layin dogo na ƙasa.
A cikin wannan watan kaɗai, an samu ɗaukewar wutar lantarki a sassa da dama na Nijeriya bayan lalacewar babban layin, abin da ya hukumar kula da wutar lantarki ta ƙasar ta danganta da lalacewar transifoma.