Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Babban Sakataren Asusun Tallafa wa Manyan Makarantu na Nijeriya, Sonny Echono, a wata tattaunawa da ya yi da manema labarai ya bayyana cewa, kashi 50 na ɗaliban da ake ɗaukar nauyinsu karatu ƙasashen waje ba sa son dawowa gida Nijeriya.
Echono ya yi kuma magana game da ayyukan da aka yi watsi da su a jami’o’in ƙasar nan, ƙalubalen wutar lantarki da dalilan da TETFUnd ba za ta iya bada tallafi ga jami’o’i masu zaman kansu ba.
Dangane da yadda jami’o’in ƙasar nan ke biyan maƙudan kuɗaɗe a fannin wutar lantarki, Echono ya ce wannan matsayi ne mai matuƙar wahala da suka samu kansu, domin a cewarsa da farko, sun rage kason kuɗaɗen da hukumominsu ke bayarwa daga kasafin kuɗin tarayya saboda bukƙatu da suka taso. Don haka ya ce za a ga cewa a cikin ƙayyadaddun iyaka na kashi 10 cikin ɗari da aka ware don wuce gona da iri, wannan yana raguwa sosai.
Ya ce shi ya sa za a ga halin da ake ciki yanzu wasu jami’o’i suna samun N200m, N300m a shekara duk abin da ake kashewa, duk da haka ya ce a wata ɗaya kudin wutar lantarki ya wuce haka, don haka ya ce abu ne mai wuya. Wasu jami’o’i ƙalilan ne ke ƙoƙarin ba da tallafin ta hanyar kuɗaɗen shiga na cikin gida, waɗanda suke a wurare masu kyau kuma za su iya siyar da kayayyaki amma akwai wasu waɗanda ko ta wurin wurin da suke da kuma sadakar da suke da su, ba sa iya samar da irin wannan albarkatun don samun damar biyan irin wannan lissafin makamashi.
Saboda haka ya ce suna ƙoƙarin ganin yadda za su taimaka musu wajen samar da wasu hanyoyin samar da makamashi waɗanda za su dace da kayan da suke da su da kuma tabbatar da cewa za a iya ci gaba da koyarwa da koyo.
“A halin yanzu da muke magana, ko a bana, daga yanzu zuwa Disamba, jami’o’inmu guda biyar za su samu fa’ida ta yadda za a ƙaddamar da wasu ayyukan makamashi na daban a harabar su, waɗanda suka haɗa da Maiduguri, Kalaba, Abeokuta, Abuja, da ɗaya ko biyu.
“Wannan yunƙuri yana gudana, an fara shi ne da rabon kuɗin gwamnati, sannan akwai wani wurin Bankin Duniya da aka yi amfani da shi a kashi na biyu. Kashi na uku da ke gudana yanzu haka, ya fito ne daga wata cibiya daga Bankin Raya Afirka, wanda wani ɗan Nijeriya ke jagoranta, kun san haka. Don haka, ya samar da wannan asusu kuma makarantu su na amfana.
“Muna ci gaba, ba ma son asusun ya bushe. Shugaban ya kuma ƙirƙiro wani asusun makamashi na musamman wanda shi ma zai shiga cikin wannan ƙalubale amma saboda jarin yana da yawa, muna yin su a matakai. TETFund tana duban yin kusan cibiyoyi 12 a ƙarƙashin jagororin sa hannun mu na 2025 kuma za mu ci gaba da haɓaka waɗannan bisa wani lokaci bisa albarkatun da asusun ke ci gaba.”
Da aka tambayi sakataren game da ƙalubalen wutar lantarki, sai ya ce suna ƙoƙarin ƙarfafa wa cibiyoyinsu da su ƙara wayar da kan ɗalibansu, da wayar da kan su kan amfani da makamashi da kuma yadda ba za a ɓarnatar da wutar lantarki ba, inda ya ce magance batutuwa game da ingantaccen tsarin rarrabawa.
Ga wasu daga cikinsu, ba wai ko kuɗin fito ne ya fi zama babban ƙalubale ba, kasancewar ba sa samun isasshen wutar lantarki sai sun sayi dizal, kuma suna bajekolin motoci a kan janareta, wannan ma wani ƙalubale ne, kuma suna ƙoƙarin ganin yadda za mu iya rage wannan dogaro ta yadda za mu iya samun ingantaccen amfani.
Sannan sannu a hankali, muna kuma karfafa gwiwar gine-ginenmu, kamar yadda muka ce, su kasance masu amfani da makamashi ga sabbin gine-ginen da muke samarwa, muna ba su wani karin makamashi don kada su sake komawa. Ba mu ƙara yawan buƙatun cibiyoyinmu yayin da suke girma ba.