Tinubu ya rattaɓa hannu kan dokar bai wa ɗalibai rance

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Shugaban Ƙasa Bola Ahmed Tinubu ya cika alƙawuran yaƙin neman zaɓe guda ɗaya inda ya sanya hannu a kan qudirin dokar bai wa ɗaliban Nijeriya lamuni kyauta domin biyan kuɗaɗen karatunsu.

Tinubu ya rattaɓa hannu kan dokar ne a ranar Litinin ɗin da ta gabata a ranar da Nijeriya ta ke bikin ranar dimokraɗiyya a ranar 12 ga watan Yuni.

A cewar wata sanarwa da fadar shugaban ƙasar ta fitar, kakakin majalisar Femi Gbajabiamila ne ya ɗauki nauyin gabatar da ƙudirin dokar inda majalisar ta zartar da shi.

Dokar dai tana da takaitaccen takenta, wato ‘Students Loan (Access to Higher Education) Bill, 2019,’ Yayin da take da tsayin taken ‘Bill for an Act don samar da saukin samun manyan makarantu ga ‘yan Nijeriya ta hanyar lamuni mara ruwa daga Asusun Ilimi na Nijeriya da aka kafa a cikin wannan doka da nufin samar da ilimi ga dukkan ‘yan Nijeriya da sauran abubuwan da ke da alaƙa.’

Ƙudirin dai na neman kafa Asusun Ilimi na Nijeriya, wanda ke zaune a Babban Bankin Nijeriya (CBN) wanda masu neman cancantar za su iya samun lamunin ilimi ta bankunan kasuwanci a ƙasar.

Ƙudirin ya tanadi cewa, duk da wani abu da ya saba wa dokar da ke kunshe a cikin wasu dokoki, duk ɗaliban da ke neman ilimi a kowace babbar jami’a a Nijeriya, za su sami ‘yancin samun lamuni a ƙarƙashin wannan dokar ba tare da nuna bambancin jinsi, addini, kabila ba. , matsayi ko nakasa kowace iri.

“Wannan lamunin da aka ambata a cikin wannan dokar za a ba wa ɗalibai ne kawai don biyan kuɗin koyarwa. Bayar da lamuni ga kowane ɗalibi a ƙarƙashin wannan dokar zai kasance ƙarƙashin ɗalibai/masu neman biyan buƙatu da sharuɗɗan da aka tsara a ƙarƙashin wannan dokar.

Gbajabiamila ya bayar da hujjar a cikin ƙudirin dokar cewa wahalhalun da marasa aikin yi da masu ƙaramin ƙarfi ke fuskanta tare da tsadar rayuwa a Nijeriya tsawon shekaru ya sanya samun ingantacciyar ilimin manyan makarantu ya zama mai wahala, damuwa kuma a wasu lokuta ba zai yiwu ba.

Ya kuma yi nuni da cewa ɗan ƙasa mai ilimi yana da matuƙar muhimmanci ga ci gaban ƙasarmu da kuma yadda al’ummarmu za ta iya yin takara a fannin tattalin arziki na duniya, yana mai cewa ya kamata a ɗauki matakin ilimi a matsayin wani abin da zai amfanar da ƙasa baki ɗaya a maimakon wani abu da zai amfanar da wanda ya karɓa shi kaɗai.

“Dangane da sha’awar gwamnatin tarayya na tabbatar da samun damar zuwa manyan makarantu, majalisar dokokin ƙasar ta amince da samar da dokar da za ta tabbatar da samun ingantaccen ilimi daga ƙwararrun ‘yan Nijeriya,” inji shi yayin muhawara kan ƙudirin.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *