Ba don kassara Arewa ba ne, a cewar fadar
Majalisar Tattalin Arzikin ƙasa ta buƙaci Tinubu ya janye ƙudirin
Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Fadar Shugaban ƙasa ta ce saɓanin fargabar rasa ayyukan yi da kuma ganin cewa an mayar da yankin Arewa saniyar ware, ƙudirin sake fasalin harajin da ke gaban majalisar dokokin ƙasar zai amfanar da dukkanin jihohin ƙasar nan da kuma daidaita dokokin harajin ƙasar domin su inganta.
Ya ce ya zama wajibi a magance rashin fahimtar juna a kan batun sake fasalin haraji da gwamnatin ta fara aiwatarwa bayan wani taro da gwamnonin Arewa suka yi a ranar Litinin da ta gabata.
Mai ba shugaban ƙasa shawara na musamman kan harkokin yada labarai da dabaru, Bayo Onanuga, ya bayar da hujjar haka a wani bayani mai suna, ‘Explainer: Proposed taɗ reform bills not against the arewa; za su amfana da dukkan jihohin a ranar Alhamis.
A wani taro da suka yi a ranar 28 ga Oktoba, 2024, Gwamnonin jihohin Arewa 19, a ƙarƙashin ƙungiyar Gwamnonin Arewa, sun yi watsi da sabon tsarin raba harajin da aka ƙara da shi a cikin sabon ƙudirin sake fasalin haraji a gaban Majalisar Tarayya.
Taron ya kuma samu halartar sarakunan yankin, ƙarƙashin jagorancin mai alfarma Sarkin Musulmi Muhammadu Sa’ad Abubakar III.
Sanarwa da Shugaban ƙungiyar Gwamna Muhammed Yahaya na jihar Gombe ya karanta, ya ce shawarar ta yi watsi da muradun Arewa da sauran ƙananan hukumomi.
Kwanan nan ne Shugaba Bola Tinubu da Majalisar Zartarwa ta Tarayya suka amince da sabbin tsare-tsare don daidaita tsarin tafiyar da harajin Nijeriya.
Gwamnatin Tarayya ta ce sabbin dokokin na da nufin inganta aiki tare da kawar da sake fasalin ayyukan harajin ƙasar.
Sauye-sauyen ya samo asali ne bayan sake duba dokokin haraji da ake da su tun watan Agustan 2023. Majalisar Dokokin ƙasar na nazarin ƙudurorin zartarwa guda huɗu da ke ƙunshe da waɗannan ƙoƙarin sake fasalin haraji.
Na farko shi ne ƙudurin dokar harajin Nijeriya, wanda ke da nufin kawar da yawan harajin da ba a yi niyya ba da kuma sanya tattalin arzikin Nijeriya ya ƙara yin gasa ta hanyar sassaukar haraji ga ‘yan kasuwa da ɗaiɗaikun mutane a faɗin ƙasar.
Na biyu, ƙudurin dokar kula da haraji ta Nijeriya ya gabatar da sabbin dokoki da suka shafi gudanar da duk wani haraji a ƙasar. Manufarta ita ce daidaita tsarin tafiyar da haraji a faɗin tarayya, jihohi da ƙananan hukumomi don sauƙaƙawa masu biyan haraji a duk sassan ƙasar nan.
Na uku, ƙudurin dokar hukumar tara haraji ta ƙasa (Nigerian Establishment) ta nemi a sauya sunan ma’aikatar tattara kuɗaɗen shiga ta ƙasa zuwa ma’aikatar tattara kuɗaɗen shiga ta Nijeriya don kara tabbatar da aikin hukumar a matsayin hukumar tattara kuɗaɗen shiga na ƙasa baki daya ba gwamnatin tarayya kaɗai ba.
Na huɗu, ƙudirin Samar da Harajin Haɗin Gwiwa ya ba da shawarar samar da hukumar tattara haraji ta haɗin gwiwa don maye gurbin hukumar haraji ta haɗin gwiwa, wanda ya shafi hukumomin haraji na tarayya da na jihohi.
ƙudirin doka na huɗu ya kuma ba da shawarar kafa ofishin mai shigar da ƙara na haraji a ƙarƙashin hukumar hada-hadar kuɗaɗen shiga, wanda ke zama ƙungiyar warware ƙorafe-ƙorafe ga masu biyan haraji.
Fadar shugaban ƙasar ta ce dokokin da aka tsara ba za su ƙara yawan harajin da ake yi a halin yanzu ba. Madadin haka, an tsara su don “inganta da sauƙaƙe tsarin harajin da ake da su.”
Onanuga ya lura, “Yana da kyau a lura cewa waɗannan dokokin da aka tsara ba za su ƙara yawan harajin da ke aiki a halin yanzu ba. Madadin haka, an ƙirƙire su don haɓakawa da sauƙaƙe tsarin harajin da ake da su.
“Kashi ko kaso na haraji za su kasance iri daya a ƙarƙashin wadannan sauye-sauyen, yayin da suke mai da hankali kan tabbatar da raba kuɗaɗen haraji cikin adalci ba tare da kara wa ‘yan Nijeriya nauyi ba.
“Gwamnatin ba za ta haifar da asarar ayyuka ba. Akasin haka, an tsara su ne don tada sabbin hanyoyin samar da ayyukan yi ta hanyar tallafawa tattalin arziki mai kuzari, mai dogaro da kai. Mahimmanci, waɗannan dokokin ba za su shafe ko kawar da ayyukan kowane sashe, hukuma, ko ma’aikatar da ke akwai ba. A maimakon haka, suna da burin daidaita tsarin tattara kudaden shiga da gudanar da ayyuka a fadin tarayya don tabbatar da inganci da hadin gwiwa.”
Fadar Shugaban ƙasa ta yi nuni da cewa, a halin yanzu, hukumar haraji ta Nijeriya ba ta da haɗin kai a tsakanin hukumomin haraji na tarayya, jihohi, da na ƙananan hukumomi, lamarin da yakan haifar da ruɗani.
Ya ce dokokin da aka gabatar suna da nufin “daidaita ƙoƙarin tsakanin ɓangarori daban-daban na gwamnati, wanda ke haifar da ingantacciyar sarrafa albarkatun haraji da ƙarin haske ga masu biyan haraji.”
Karƙashin dokokin da ake da su, haraji kamar Harajin Kuɗi na Kamfani, Harajin Kuɗi na Mutum, Harajin Riba, Harajin Ribar Man Fetur, Harajin Ilimin Manyan Makarantu da sauran tanade-tanaden haraji a cikin dokoki da yawa ana gudanar da su daban, tare da tsarin doka guda ɗaya.
Duk da haka, “Sabuwar da aka gabatar na neman ƙarfafa waɗannan haraji da yawa, tare da haɗa CIT, PIT, CGT, ɓAT, PPT, da harajin a cikin wani tsari na bai ɗaya don rage rarrabuwar kawuna,” in ji Onanuga.
Bugu da ƙari, a wani ci gaban kuma, a jiya Alhamis ne Majalisar Tattalin Arzikin ƙasa ta shawarci Shugaban ƙasa Bola Tinubu da ya gaggauta janye ƙudurin sake fasalin haraji da aka tura Majalisar Dokoki ta ƙasa, domin samun damar tuntuɓa da fahimtar juna.
Gwamnan Jihar Oyo, Seyi Makinde ne ya bayyana haka a lokacin da ya ke zantawa da manema labarai a fadar gwamnatin jihar a ƙarshen taron Majalisar Tattalin Arzikin ƙasa karo na 144 wanda Mataimakin Shugaban ƙasa Kashim Shettima ya jagoranta a zauren majalisar da ke Fadar Shugaban ƙasa a ɓilla, Abuja.
Makinde ya bayyana cewa ‘yan majalisar sun amince da cewa ya zama wajibi a ba da damar yin haɗin gwiwa da fahimtar ƙudurin a tsakanin ‘yan Nijeriya.
A cewarsa, “NEC ta lura da buƙatar samun isassun daidaito kan sauye-sauyen da ake shirin yi, sannan ta ba da shawarar janye dokar sake fasalin haraji.”
Makinde ya ƙara da cewa an yanke wannan shawarar ne domin amfanin ƙasar baki ɗaya sannan kuma ya jaddada buƙatar ƙara tuntuɓar ƙudirin dokar.
“Mun yanke shawarar cewa akwai buƙatar tattaunawa sosai,” ya ƙara da cewa.
Ku tuna cewa kwanan nan Shugaban ƙasa Bola Tinubu da Majalisar Zartaswa ta Tarayya suka amince da sabbin tsare-tsare don daidaita tsarin tafiyar da harajin Nijeriya.
Gwamnatin tarayya ta ce sabbin dokokin na da nufin inganta aiki da kuma kawar da sake fasalin ayyukan haraji na ƙasar.
Sauye-sauyen ya samo asali ne bayan sake duba dokokin haraji da ake da su tun watan Agustan 2023. Majalisar Dokokin ƙasar na nazarin ƙudurorin zartarwa guda huɗu da ke ƙunshe da waɗannan ƙoƙarin sake fasalin haraji.
Shawarar ta NEC ta zo ne kwanaki bayan da Gwamnonin Arewa suka yi fatali da ƙudurin dokar.