Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Ɗan Majalisar Wakilai mai wakiltar mazaɓar Tangaza/Gudu a Jihar Sakkwato, Sani Yakubu ya koka da cewa mayaqa masu iƙirarin jihadi daga Nijar, Mali da Libya da kuma ‘yan bindiga da ke kai hare-hare a Ƙaramar Hukumar Tangaza ta jihar sun sanya haraji kan manoma a yankin.
Yakubu, wanda ya bayyana hakan a lokacin da yake gabatar da ƙudiri a zauren majalisar a ran around Talata, ya ce mazavar Tangaza/Gudu ta yi wa dazuzzuka biyu ƙawanya; Dajin Tsauna wanda ya ratsa har zuwa Gwadabawa, Illela da Jamhuriyar Nijar da dajin Kuyan Bana wanda kuma ya kai Gudu da Jamhuriyar Nijar.
Da yake bayyana cewa ‘yan ta’addan da ke yankunan sun haɗa ƙarfi da ƙarfe, ya ce bisa dukkan alamu sun sha alwashin kawo wa mutanen da mafi yawansu manoma ne wahala.
Ya ce: “Dazukan biyu na ɗauke da ƙungiyoyin ‘yan ta’adda guda biyu, Lakurawa da suka yi iƙirarin jihadi daga Nijar, Mali da Libya da kuma ‘yan bindigar yankin da ke addabar yankin.
“A da su biyun sun kasance abokan gaba ne, amma yanzu sun haɗa ƙarfi da ƙarfe, lamarin da ya sa jami’an tsaron da aka tura ke da wuya su magance matsalar rashin tsaro a yankin baki ɗaya.
“Bayan wannan mummunan aika-aikar, ‘yan ta’addan sun sake kai wani hari domin hana mutane yin jana’izar da ya dace da ‘yan uwansu.
“Mutanen yankin galibi manoma ne da makiyaya kuma ‘yan ta’adda sun sha alwashin dakatar da ayyukan noman na bana, idan al’ummomin suka ƙi biyan haraji.
“Idan aka yarda da wannan barazanar, za ta yi matuƙar tasiri ga samar da abinci na ƙasa idan ba a samar da isassun matakai ba.”
Da take amincewa da ƙudirin, majalisar ta buƙaci sojoji da su ƙara tura jami’ai da kayan aiki don shiga dazuzzukan domin fatattakar masu aikata laifuka.
Sannan ta buƙaci hukumar bada agajin gaggawa ta ƙasa NEMA da ta samar da kayan agaji ga waɗanda harin ya rutsa da su.
Sai dai ya bayyana fatansa na ganin gwamnatin Shugaba Bola Ahmed Tinubu za ta kori masu aikata laifuka.
“Abin damuwa ne kuma yana barazana ga ikonmu a matsayin al’umma. Kamar yadda majalisar ta warware, tana buƙatar kulawar gaggawa.
‘’Ya kamata hukumomin tsaron mu su sake tsara dabarun murƙushe masu laifi da ‘yan ta’adda. Da himma da jajircewar wannan gwamnati, ba ni da wata shakka nan ba da jimawa ba za a yi galaba a kansu,” inji shi.
Har ila yau, Babban Hafsan Hafsoshin Sojin ƙasar, COAS, Manjo Janar Taoreed Lagbaja, ya bayyana shirin yin afuwa ga ‘yan bindiga da ‘yan ta’adda a Zamfara da sauran jihohin ƙasar, a matsayin wani shiri da bai yi nasara ba.
Lagbaja ya yi magana ne a lokacin da ya karɓi baƙuncin Gwamna Dauda Lawal na Jihar Zamfara a Abuja. Babban hafsan sojin ya ce shirin bai cimma manufarsa a baya ba, yana mai cewa ya bar masu laifi ne kawai su sake haɗuwa, su sake shiryawa da kuma kai hari ga ‘yan ƙasa.
Kalamansa: “Muna kuma da batun shirin afuwa da aka kafa, wanda kuma ba a Zamfara kadai ba, har ma da sauran jihohin Arewa maso Yamma.
“Saboda haka, ina ganin ya kamata mu duba wannan batu na shirin afuwar saboda masu aikata laifuka sun tabbatar da cewa ba za su iya daidaitawa ba.
“Batun yin afuwa ya samar da hanyar da za su sake haduwa su sake shiryawa domin ƙaddamar da hare-hare kan ‘yan ƙasar mu da ba su da kariya. Don haka ina ganin ya kamata mu kalli hakan.”
Da yake jawabi game da ayyukan sojojin da aka tura domin maido da zaman lafiya a jihar, Lagbaja ya ce ya bayar da umarnin tura qarin dandali tare da fitar da kuɗaɗe don sake farfaɗo da waɗanda ba su da aikin yi domin bunqasa ayyukan sojoji a jihar.
Ya ce: “Ba za mu sami yanayin da wasu suka zama ‘yan doka ba su shiga cikin al’umma su kashe yara da mata marasa tsaro.
“Ta hanyar yin aiki da wannan tare da gwamnatin jihar da sauran masu ruwa da tsaki, za mu iya kawar da waɗannan haramtattun abubuwa tare da rage rashin tsaro da kaso mai tsoka.
“Don haka ina son in yi kira gare ku mai girma cewa yayin da muka fito da wannan dabarar don magance matsalar ‘Yan Sakai da sauran ƙungiyoyin yankin, ya kamata gwamnatin jihar ta yi watsi da aiwatar da matakan da za mu ba da shawarar.
“Don haka tare, tare, za mu magance matsalar,” inji shi.