Dalilin da ya sa waɗanda ake tuhuma tare da Abba Kyari suka shiga yarjejeniya da NDLEA

Daga MAHDI M. MUHAMMAD a Abuja

Wata babbar kotun tarayya da ke zamanta a Abuja ta samu wasu mutane biyu da ake ƙara a shari’ar da Hukumar Yaƙi da Fataucin Miyagun Ƙwayoyi ta Ƙasa (NDLEA) ta shigar da su Chibunna Umeibe, da Emeka Ezenwanne, waɗanda aka kama da laifin safarar miyagun ƙwayoyi.

An kama mutanen biyu ne daga cikin tawagar Sufeto Janar na ’Yan Sanda na ‘Intelligence Response Team’, IGP-IRT a watan Janairu kuma an miƙa su ga NDLEA.

A ranar Talata ne aka yanke musu hukuncin ɗaurin shekaru biyu a gaban mai shari’a Emeka Nwite na babbar kotun tarayya da ke Abuja.

Alƙalin ya ce, bayan da suka amince da aikata laifin ya fifita a kansu a cikin laifuka na 5, 6 da 7 da hukumar NDLEA, Umeibe, da Ezenwanne, waɗanda ake ƙara na 6 da na 7 ne, duk an same su da laifi.

Mai shari’a Nwite ya yanke wa mutanen biyu hukuncin zaman gidan yari na tsawon shekaru biyu a kan kowanne laifuka 5, 6 da 7.

Sharuɗɗan da ya ci gaba za su ci gaba da gudana a lokaci guda, kuma za su fara ne daga ranar da NDLEA ta kama waɗanda ake tuhuma.

Idan za a iya tunawa, waɗanda ake tuhumar guda biyu, Umeibe da Ezenwanne, waɗanda suke na 6 da na 7 a shari’ar, waɗanda ake zargi da safarar miyagun ƙwayoyi ne da ’yan sandan Nijeriya suka kama a filin jirgin saman Akanu Ibiam da ke Enugu, aka miƙa su ga hukumar NDLEA.

Tun da farko sun amsa laifuka biyar, shida da bakwai da hukumar yaƙi da fataucin miyagun ƙwayoyi ta gwammace a kansu.

A halin yanzu, za a saurari buƙatar belin Abba Kyari da wasu mutane 4 da ba su da laifi a ranar 17 ga Yuli 2022.

An tattaro cewa, masu safarar miyagun ƙwayoyi guda biyu da aka yankewa hukuncin sun shiga wata yarjejeniya da hukumar NDLEA don haka ya ba da damar yin gaggawar yanke musu hukuncin don kada su ƙirƙiri wani abin a kan hukumar NDLEA.

A cewar Barista Sulieman Usman, ɗaya daga cikin lauyan Kyari, hukumar cikin gaggawa ta gabatar da buƙatar masu fataucin miyagun kwayoyi, inda suka samu saukin hukunci kan safarar miyagun ƙwayoyi.

A cewar Usman, ɗaya daga cikin Lauyan Kyari, NDLEA tana da tambayoyi da yawa da za ta amsa saboda rashin ɗaukar wani mataki kan jami’anta da ake zargi da karɓar cin hanci da kuma taimakawa wajen fitar da ƙwayoyi ta filin jirgin sama domin safarar miyagun ƙwayoyi.

Ya koka da cewa, ta yaya jami’an ’yan sanda za su kama masu safarar miyagun ƙwayoyi tare da miƙa su ga NDLEA duk da haka hukumar ta fi bin diddigin tuhumar jami’an ‘yan sanda yayin da ta saki mutanenta da aka tuhume su da shaidar bidiyon tare da baje kolin bayan ta gayyace su zuwa Abuja don amsa tambayoyi.

Ya kuma yi zargin cewa, an sanya mutanen NDLEA da ƙarfinsu a filin jirgin sama na Enugu saboda zurfafa idanu bayan an tuhume su.

A cewarsa, hukumar na kashe maƙudan kuɗaɗe wajen gudanar da shari’ar kafafen yaɗa labarai na kashe faifan bidiyo da rubutacciyar iƙirari na masu safarar miyagun ƙwayoyi da ke tuhumar jami’anta a Enugu da yawo.