Babban Labari

Jami’ar NOUN ta yi sabbin naɗe-naɗe

Jami’ar NOUN ta yi sabbin naɗe-naɗe

Daga MAHDI M. MUHAMMAD Majalisar Gudanarwar Jami’ar NOUN ta Nijeriya, ta amince da naɗin sabon magatakarda, shugaban kula da shige da ficen kuɗaɗe da kuma shugaban ɗakin karatu, na wa’adi guda na shekaru biyar. Sabbin waɗanda aka naɗa sune, Oladipo Adetayo Ajayi a matsayin magatakarda, Malam Nasir Gusau Marafa a matsayin shugaban kula da shige da ficen kuɗaɗe da Dakta Angela Ebele Okpala a matsayin shugaban ɗakin karatu na jami’ar. An miƙa naɗin ga waɗanda aka naɗa a wasiƙu daban-daban na ranar 27 ga watan Yuni, 2022, kuma magatakarda mai barin gado, Felix I. Edoka ya sanya wa hannu. Edoka…
Read More
2023: APC ta ƙaddamar da dakarun matasa a jam’iyyar don tallafa wa Tinubu

2023: APC ta ƙaddamar da dakarun matasa a jam’iyyar don tallafa wa Tinubu

Daga MAHDI M. MUHAMMAD Shugaban Matasan Jam’iyyar APC na Ƙasa, Dayo Isreal, a Abuja ranar Laraba, ya ƙaddamar da mambobin tawagar dakarun matasan APC. Tawagar za ta jagoranci gyara da rajistar duk ƙungiyoyin goyon bayan APC da matasa suka kafa, gabanin zaɓen 2023. Isra'ila, a lokacin ƙaddamarwar, ya ce, tagawar za ta yi amfani da na'ura mai amfani da fasaha don jawo goyon baya ga ɗan takarar shugaban ƙasa na jam'iyya mai mulki a babban zaɓen shekara mai zuwa. Ya ƙara da cewa, “za a buɗe sabunta ƙungiyoyin tallafa wa matasa da ɗalibai na tsawon wata ɗaya, daga ranar Juma’a…
Read More
Kiciniyar tikitin mataimakin Tinubu a Arewa maso Yamma

Kiciniyar tikitin mataimakin Tinubu a Arewa maso Yamma

*Gwamnonin yankin sun shiga ganawa Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja Jagororin Jam'iyyar APC mai mulkin Nijeriya na shiyyar Arewa maso Yamma sun naɗa tawagar wakilai da za su je su gana da ɗan takarar shugaban ƙasa na APC, Asiwaju Bola Ahmed Tinubu, game da zaƙulo wanda zai zame masa mataimaki a babban zaɓen 2023 mai ƙaratowa.  An cimma wannan matsayar ne a wurin taron jagororin shiyyar Arewa ta Yamma, da suka haɗa da gwamnoni, 'yan takarar gwamna, ministoci da sauransu, wanda ya gudana jiya a Abuja. A wata sanarwa da mataimakin shugaban APC na Arewa ta Yamma, Salihu Lukman,…
Read More
Biyo bayan zaɓukan fidda gwani…Shin Adamu zai iya saisaita al’amuran APC?

Biyo bayan zaɓukan fidda gwani…Shin Adamu zai iya saisaita al’amuran APC?

…Ko ya zo a makare ne?…Ya zai warware sarƙaƙiyar takarar Mataimakin Shugaban Ƙasa?…Ta ina zai ɓullo wa rikicin takarar Ahmad Lawan da Machina?…Shin Buni ya gadar ma sa kangarwar jam’iyya ne?…Me ya sa Fadar Shugaban Ƙasa ke sakar ma sa ragama? Daga NASIR S. GWANGWAZO a Abuja Biyo bayan kammala zaɓukan fitar da gwani na jam’iyyar APC mai mulkin Nijeriya, rikici da ficewa daga cikin jam’iyyar ya varko sakamakon yadda wasu da ke neman takara suke ganin ba a yi musu adalci ba ko kuma ba su samu abinda suke so ba. Duk da cewa, wannan ba wani baƙon abu…
Read More
Kotu ta yi watsi da ƙarar da Buhari ya shigar yana ƙalubalantar ‘yan majalisa a kan dokar zaɓe

Kotu ta yi watsi da ƙarar da Buhari ya shigar yana ƙalubalantar ‘yan majalisa a kan dokar zaɓe

Daga AMINA YUSUF ALI Kotun ƙoli ta Nijeriya ta yi watsi da ƙarar da Shugaban Ƙasar Nijeriya, Muhammadu Buhari da Antoni Janar na Tarayya suka shigar suna ƙalubalantar 'yan majalisa a kan dokar sashe na 84(12) na dokar zaɓe a ƙasar nan. A ranar Juma'ar da ta gabata ne dai wato 24 ga watan Yunin 2022, Babbar kotun ta bayyana cewa, bayan duba zuwa ga dokar da aka tabbatar da ita cikin watan Fabrairu na shekarar 2022 da muke ciki, ta ce ba ta da hurumin da za ta iya ƙalubalantar matsayin dokar zaɓen a Shari'a. A cikin hukuncin da…
Read More
An gano yaron da Sanata Ekweremadu da matarsa suka yi safara zuwa Birtaniya don cire ƙodarsa

An gano yaron da Sanata Ekweremadu da matarsa suka yi safara zuwa Birtaniya don cire ƙodarsa

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja An samu wata shaida dangane da yaron da tsohon shugaban majalisar dattawan Nijeriya da matarsa Beatrice, da ake zargi da yin safararsa zuwa ƙasar Birtaniya don cire ƙodarsa. Idan za a iya tunawa dai jami'an 'yan sandan ƙasar Birtaniya sun damƙe tsohon mataimakin shugaban majalisar dattawan Nijeriya, Ike Ekweremadu tare da mai ɗakinsa Beatrice akan yunƙurin cire sassan jikin yaro. Kazalika, sashen ƙwararrun 'yan sandan ƙasar sun miƙa waɗanda ake tuhumar zuwa kotu a birnin Landon don gudanar da bincike.  Yaron wanda ba a san sunansa ba, ba kuma a ga hotonsa ba, wakilin…
Read More
2023: Zaman ɗar-ɗar kan mataimakin da Tinubu ya zaɓa

2023: Zaman ɗar-ɗar kan mataimakin da Tinubu ya zaɓa

*Ganduje, Shettima da Masari na neman yin zarra*Dogara da Lalong na cigaba da tseren*Atiku ya bayyana dalilinsa na zaɓen Okowa maimakon Wike Daga MAHDI M. MUHAMMAD a Abuja A daren jiya Alhamis, kimanin awanni 24 kafin ƙarewar wa’adin da Hukumar Zaɓe Mai Zaman Kanta (INEC) ta bayar na miƙa ’yan takarar mataimakan Shugaban Ƙasa na jam’iyyun Nijeriya, zaman ɗar-ɗar ya ƙaru kan wanda ɗan takarar Shugaban Ƙasa na Jam’iyyar APC mai mulkin ƙasar, Asiwaju Bola Ahmed Tinubu, zai zaɓa a matsayin wanda zai take masa baya a matsayin ɗan takarar Mataimakin Shugaban Ƙasa sakamakon yanayin yadda lissafin siyasar ƙasar ke…
Read More
Za mu iya sake katse layukan sadarwa a Zamfara – Matawalle

Za mu iya sake katse layukan sadarwa a Zamfara – Matawalle

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja Gwamnatin Jihar Zamfara ta sanar da cewa idan buƙatar sake toshe layukan sadarwa ta taso za a aiwatar da hakan ba tare da wani ɓata lokaci ba. Gwamna Matawalle ya sanar da hakan ne a wata sanarwa da ya fitar yana musanta raɗe-raɗin da ake yi cewa za a rufe layukan sadarwa a Zamfara a karo na biyu. Sanarwar ɗauke da sa hannun mataimaki na musamman ga Gwamna Matawalle ya fitar, Zailani Bappa, na cewa duk da cewa kawo yanzu babu wannan maganar a ƙasar, kamar yadda ake yaɗa jita-jita, akwai yiwuwar faruwar hakan…
Read More
Ranar dimokuraɗiyya: Buhari ya sha alwashin gudanar da ingantaccen zaɓen shugaban ƙasa a 2023

Ranar dimokuraɗiyya: Buhari ya sha alwashin gudanar da ingantaccen zaɓen shugaban ƙasa a 2023

Daga MAHDI M. MUHAMMAD Gabanin zaɓen shugaban ƙasa na 2023, a yau Lahadi shugaban ƙasa Muhammadu Buhari ya bayyana cewa, zai jajirce tare da ƙudurar aniyar ganin an zaɓi sabon shugaban ƙasa ta hanyar lumana da gaskiya. Shugaban ƙasar ya bayyana haka ne a wani jawabi da ya yi a faɗin ƙasar domin murnar zagayowar ranar dimokuraɗiyya ta bana domin karrama wanda ake kyautata zaton ya lashe zaɓen shugaban ƙasa na ranar 12 ga watan Yunin 1993, Cif Moshood Kashimawo Abiola. Ya ce, a cikin shekaru bakwai da suka wuce, gwamnatin da ke kan mulki ta ba da jari sosai…
Read More
Ranar Dimokuraɗiyya: Kada ku maida lamarin zaɓen 2023 na ‘a-yi-rai-ko-a-mutu’, Buhari ga ‘yan siyasa

Ranar Dimokuraɗiyya: Kada ku maida lamarin zaɓen 2023 na ‘a-yi-rai-ko-a-mutu’, Buhari ga ‘yan siyasa

*Ya ba da tabbacin gudanar da sahihin zaɓe Daga BASHIR ISAH Shugaban Ƙasa Muhammadu Buhari, ya yi kira ga 'yan Nijeriya, musamman kuma 'yan siyasa da cewa, a lura a kuma kiyaye kada a maida sha'anin zaɓen 2023 ya koma na a-yi-rai-ko-a-mutu. Buhari ya yi wannan kira ne yayin jawabin da ya yi wa 'yan ƙasa ranar Lahadi kan bikin ranar Dimokuraɗiyya ta 2022. Yayin jawabin nasa, Shugaba Buhari ya bai wa 'yan Nijeriya tabbacin gudanar da sahihin zaɓe a 2023, inda talakawan ƙasa su zaɓi wanda suke ganin ya fi cancanta ya zama magajinsa. Don haka, ya hori 'yan…
Read More