Rahoto

Kwalejin Nasarawa za ta yi bikin cikar shugabarta shekaru biyu a kan kujera

Kwalejin Nasarawa za ta yi bikin cikar shugabarta shekaru biyu a kan kujera

Daga JOHN D. WADA a Lafiya A yanzu shire-shire ya yi nisa don gudanar da wani babban bikin cika shekaru biyu na shugabancin shugabar Kwalejin Kimiyya da Fasaha wato Mustapher Isah Agwai Polytechnic ta gwamnatin Jihar Nasarawa dake Lafiya babban birnin jihar, wato Misis Justina Kotso.  Shugaban sashin wasa labaran makarantan, Ali Hassan Mohammed ne ya sanar da haka a lokacin da yake zantawa da wakilinmu a ofishinsa dake makarantar jiya Alhamis 30 ga watan Yunin shekarar 2022 da ake ciki.  Ya ce makarantar tana gudanar da babban bikin ne don murnar ɗimbin ayyukan cigaba da nasarori da shugabar makarantar,…
Read More
An ja kunnen tsofaffin sojoji su guji haɗa kai da ‘yan ta’adda

An ja kunnen tsofaffin sojoji su guji haɗa kai da ‘yan ta’adda

Daga ABBA ABUBAKAR YAKUBU a Jos Babban Hafsan Sojojin Nijeriya, Laftanar Janar Faruk Yahaya ya gargaɗi tsofaffin sojojin da suka yi ritaya su 125 daga rundunoni uku da ke ƙarƙashin runduna ta uku ta sojojin sulke da ke Jos, da su nisanci haɗa kai da 'yan ta'adda, da duk wasu masu neman kawo lalacewar tsaro a ƙasar nan, bayan sun koma kusa da iyalansu.  Babban Hafsan ya ce Rundunar Sojojin Nijeriya za ta cigaba da tuntuvar tsofaffin sojojin don amfani da shawarwarinsu da gudunmawarsu a ƙoƙarin da rundunar ke yi na yaƙi da ayyukan ta'addanci da tabbatar da zaman lafiya. …
Read More
Yadda ’yan kasuwa suka mayar da titinan Zariya wurin kasuwanci

Yadda ’yan kasuwa suka mayar da titinan Zariya wurin kasuwanci

Daga MOH'D BELLO a Zariya Yanzu haka ƙananan 'yan kasuwa sun maida sababbin titituna da gwamnati jihar Kaduna ta kammala wajen kasuwanci a birnin Zariya dake ƙaramar Hukumar ta Zariya. Wakilinmu wanda ya leƙa kasuwar ya ruwaito cewa ƙananan 'yan kasuwar waɗanda da suka haɗu da masu sayar da kayan miya da ma’auna da mahauta har da masu sayar da man fetur a cikin galoli duk su ne suka mamaye sabo titin da ya tashi daga Ƙofar gidan Bellon Gima ya ratsa Kusfa zuwa Azaran Dabuwa da titin da ya tashi daga Ƙofar Gidan Bellon Gima zuwa Unguwar Ƙaura ta…
Read More
Aƙalla ‘yan Nijeriya miliyan 90 ne za su kaɗa ƙuri’a a zaɓen 2023 – INEC

Aƙalla ‘yan Nijeriya miliyan 90 ne za su kaɗa ƙuri’a a zaɓen 2023 – INEC

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja Hukumar Zaɓe Mai zaman Kanta ta Ƙasa, INEC ta ce tana kyautata zaton aƙalla 'yan Nijeriya miliyan 90 za su kaɗa ƙuri’a a babban zaɓen ƙasa mai zuwa na 2023. Shugaban hukumar Farfesa Mahmood Yakubu ne ya bayyana haka yayin da ya kai ziyara ofishin hafsan sojin saman Nijeriya IO Amao a Abuja babban birnin ƙasar. Shugaban hukumar zaɓen ya nemi taimakon rundunar sojan saman Nijeriya wajen ganin an isar da kayan zaɓe a ƙananan hukumomi a lokaci guda lokacin zaɓe. Yakubu ya ce aiki da rundunar shine mafita wajen kare yiwuwar samun tsaiko…
Read More
Ranar Yara: Ma’aikatar Mata ta sha alwashin samar da kyakkyawar Rayuwa ga Yara – Dr. Zahra’u

Ranar Yara: Ma’aikatar Mata ta sha alwashin samar da kyakkyawar Rayuwa ga Yara – Dr. Zahra’u

Daga IBRAHIM HAMISU a Kano A duk ranar 27 ga watan Mayun kowace shekara ne dai ake gabatar da ranar Yara ta Duniya wato World Children Day, taron na bana dai shi ne: “Samar da kyakkyawar makoma ga kowane Yaro”. Jihar Kano ma ba a barta a baya ba wajen aiwatar da wannan bikin, inda Gwamnatin jihar Kano tare da Ma’aikatar Mata da ci gaban al’umma ta gabatar a gidan Gwamnatin jihar, Kano. Tun da farko a jawabinta, Kwamishinar Mata da Cigaban Al’umma ta Jihar Kano, Dr. Zaharau Muhammad, ta bayyana muhimmancin wannan rana da kuma tasirin da ta ke…
Read More
Kisan mace da yaranta a Anambara dabbanci ne, cewar Sarkin Musulmi

Kisan mace da yaranta a Anambara dabbanci ne, cewar Sarkin Musulmi

Daga AMINU AMANAWA a Sakkwato Shugaban Majalisar Ƙoli a kan Lamurran Addinin Musulunci a Nijeriya, Mai Alfarma Sarkin Musulmi Muhammad Sa'ad Abubakar ya nuna damuwa akan abinda ya faru a Jihar Anambara na kisan Harira da yaran ta uku. Sarkin Musulmin ya bayyana haka ne a lokacin da ya karɓi baƙuncin Mataimakin Shugaban Nijeriya Farfesa Yemi Osinbajo yayin wata ziyarar neman goyon bayan wakillan jam'iyyar APC da ke Sakkwato da za su kaɗa ƙuri'un zaɓen wanda zai tsayawa jam'iyyar takarar shugaban ƙasa a zaɓen 2023 wato daliget. "Abinda ya faru a jihar Anambara, abu ne na dabbanci na kisan mace…
Read More
Harin jirgin ƙasan Kaduna-Abuja: Mahara sun aika saƙo ga Gwamnatin Nijeriya 

Harin jirgin ƙasan Kaduna-Abuja: Mahara sun aika saƙo ga Gwamnatin Nijeriya 

Daga AMINA YUSUF ALI Watanni biyu kenan bayan da wasu mahara suka kai wani mummunan hari ga fasinjojin jirgin ƙasa na Kaduna-Abuja wanda aka kai harin Karatu ranar 28 ga watan Maris, 2022. Harin wanda aka shirya shi tsaf kafin a gudanar da shi ya yi sanadiyyar mutuwa da raunana fasinjoji da dama, da jirgin kansa da kuma ita kanta gadar jirgin. Sannan kuma uwa uba an yi garkuwa da mutane da dama. Waɗannan mutane da aka ɗauke sun shafe bikin Ista, Azumin watan Ramadan da Sallah ƙarama dukkan a hannun waɗannan 'yan bindiga. Kodayake, tun a kwanakin baya ne…
Read More
Ku kawo ƙarshen yajin aikin ASUU ko ku fuskanci bore – Gargaɗin Shugaban ɗalibai ga gwamnati

Ku kawo ƙarshen yajin aikin ASUU ko ku fuskanci bore – Gargaɗin Shugaban ɗalibai ga gwamnati

Daga MAHDI M. MUHAMMAD a Abuja Shugaban Ƙungiyar Ɗalibai ta Ƙasa (NANS), Sunday Asefon ya bayyana cewa, ɗaliban Nijeriya sun shirya tsaf domin gudanar da zanga-zangar nuna rashin amincewa da yajin aikin da ƙungiyar malaman jami’o’i (ASUU) ta shiga. Shugaban ɗaliban ya bayyana haka ne a ranar Alhamis, 5 ga Mayu, 2022 yayin da ya ke magana a wani shirin gidan Talabijin na Channels mai suna 'Sunrise Daily'. A cewar Sunday Asefon, da alama gwamnati ba ta da niyyar kawo ƙarshen yajin aikin, ganin yadda aka karkata akalar zaɓe a shekarar 2023. Kalaman nasa na zuwa ne kwanaki bayan da…
Read More
Manema labarai bakwai suka rasa rayukansu tsakanin 2015 zuwa 2022 – Gidauniyar MFWA

Manema labarai bakwai suka rasa rayukansu tsakanin 2015 zuwa 2022 – Gidauniyar MFWA

Daga BAKURA MUHAMMAD a Bauchi Manema labarai bakwai ne suka halaka, yayin da aka ci zarafin waɗansu guda 300 a cikin tashin-tashina da suka jivanci ‘yan jarida guda 500 a Nijeriya daga shekarar 2015 zuwa Afrilun 2022, kamar yadda rahoton Gidauniyar Kafafen Watsa Labarai ta Afrika ta Yamma (MFWA) da Ƙungiyar ‘Yan Jarida ta Ƙasa (NUJ) suka fitar. Zamani ko lokacin wannan nazari ya haɗa da wa’adin jagorancin Shugaba Muhammadu Buhari, la’akari da cewar wa’adin mulkin sa ya fara ne tun daga shekara ta 2015, domin ya sava rantsuwar kama aiki a watan Mayu na wancan shekarar. Rahoton, wanda aka…
Read More
Zan bada gudunmuwa wajen kawo cigaban ‘yan Arewa mazauna Legas – Hajiya Amina

Zan bada gudunmuwa wajen kawo cigaban ‘yan Arewa mazauna Legas – Hajiya Amina

Daga DAUDA USMAN a Legas Shugabar mata ta ƙungiyar 'Arewa Community' da ke jagorantar shiyya yammacin Legas, Hajiya Amina ta sha alwashin yin iyakacin ƙoƙarinta tare da bada gudunmuwa wajen kawo cigaba mai ma'ana ga al'ummar Arewacin Nijeriya mazauna Jihar Legas. Hajiya Amina ta tabbatar da hakan ne yayin ziyarar gaisuwar azumi da ta kai wa shugaban ƙungiyar na jihar, Alhaji Sa'adu Yusuf Dandare Gulma a ofishin sa ranar Lahadin da ta gabata. Ta ce za ta yi dukkan mai yiwuwa wajen ganin ta haɗa kan al'ummar shiyyar da take shugabanta, musamman wajen kawo zaman lafiya da fahimtar juna a…
Read More