Labarai

‘Yan Nijeriya miliyan 25 za su shiga matsalar ƙarancin abinci a 2023 – FAO

‘Yan Nijeriya miliyan 25 za su shiga matsalar ƙarancin abinci a 2023 – FAO

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja Hukumar Kula da Abinci ta Majalisar Ɗinkin Duniya (FAO), ta bayyana cewa aƙalla mutum miliyan 25.3 za su fuskanci mummunan matsalar ƙarancin abinci a tsakanin watannin Yuni da Agustan 2023. A cikin sanarwar da FAO ɗin ta fitar, ta ce idan tun da wuri ba a ɗauki ƙwaƙƙwaran mataki ba, to mutum miliyan 4.4 a Barno, Adamawa da Yobe za su rasa cin yau da na gobe. Cikin rahoton da hukumar ta fitar na watan Oktoba 2022, FAO ta ce a yanzu haka mutum miliyan 17 na rayuwar cin abincin da kwata-kwata ba mai…
Read More
Babu laifin mu a wahalar man fetur da a ke yi a Nijeriya – IPMAN

Babu laifin mu a wahalar man fetur da a ke yi a Nijeriya – IPMAN

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja Ƙungiyar Dillalan Man fetur ta Ƙasa, IPMAN, ta fitar ce ba laifinta ba ne a ƙarancin man fetur da ake fama da shi a ƙasar. Ƙungiyar ta kuma ce mambobinta ba su da hannu a ƙarancin da ake fama da shi a halin yanzu. Femi Adelaja, Shugaban IPMAN ta defot ɗin Mosinmi a Jihar Ogun, a wata sanarwa da ya fitar a ƙarshen mako, ya ce babu man fetur a cikin gidajen man fetur na ƙasa (NNPC) a faɗin Nijeriya. Ya ce a yanzu haka farashin man fetur daga defot ya kai Naira 220…
Read More
Na’urorin BVAS da sauran muhimman kayan zaɓe na nan lafiya ƙalau — INEC

Na’urorin BVAS da sauran muhimman kayan zaɓe na nan lafiya ƙalau — INEC

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja Hukumar Zaɓe Mai Zaman Kanta ta Ƙasa (INEC), ta tabbatar wa al’ummar Nijeriya cewa, ba a ajiye na’urorin tantance masu kaɗa ƙuri’a (BVAS) a wuraren da 'yan bangar siyasa su ka kai hari tare da ƙona su kwanan nan ba. INEC ta kuma ce wasu muhimman kayyakin da za a yi amfani da su wajen gudanar da zaɓukan 2023 su na nan lafiya ƙalau cikin tsaro. Kwamishinan INEC na Ƙasa kuma shugaban kwamitin wayar da kan jama’a da wayar da kan masu kaɗa ƙuri’a, Mista Festus Okoye ne ya sanar da hakan a wani…
Read More
Al-Mustapha ya zargi ƙasashen Yamma da tsawaita ta’addancin Boko Haram

Al-Mustapha ya zargi ƙasashen Yamma da tsawaita ta’addancin Boko Haram

Daga BAKURA MUHAMMAD a Bauchi Ɗan takarar Shugaban Nijeriya a Jam'iyyar ‘Action Alliance’ kuma tsohon jami’in tsaron tsohon shugaban ƙasa na mulkin soji Marigayi Janar Sani Abacha, Manjo Hamza Al-Mustapha ya yi zargin cewar, akwai wata maƙarƙashiya da ƙasashen Yamma suke yi na tsawaita ta’addancin Boko Haram a ƙasar nan. Al-Mustapha ya yi wannan tsokaci ne a wata tattaunawa kan zaɓen shekara ta 2023 da aka gudanar a makon da ya gabata a birnin Abuja. Ya ce duk da cewar, an ƙyanƙyashe ta’addancin Boko Haram ne a ranar 1 ga watan Nuwamba na shekarar 1999, amma an ƙudura aniyyar sa…
Read More
CBN ya taƙaita cire kuɗi a POS zuwa dubu N20 a rana ɗaya

CBN ya taƙaita cire kuɗi a POS zuwa dubu N20 a rana ɗaya

*Ya fitar da sabbin dokokin hada-hadar kuɗi Daga WAKILINMU Babban Bankin Nijeriya (CBN), ya taƙaita yawan kuɗin da mutum zai iya cirewa a na’urar POS a rana ɗaya zuwa N20,000, a banki kuma ba za su wuce N100,000 ba a mako guda. Hakan na ɗaya daga cikin irin matakan da babban bankin ya ce zai fito da su domin taƙaita yawon tsabar kuɗi a hannun mutane. Ana sa ran wannan tsari ya soma aiki ya zuwa ranar tara ga watan Janairu, 2023. Wannan na zuwa ne a lokacin da CBN ke shirye-shirye sakin sabbin takardun Naira da aka sake wa…
Read More
Wata ta kwana sanye da kayan barci kusa da Masallacin Harami na Makkah

Wata ta kwana sanye da kayan barci kusa da Masallacin Harami na Makkah

Wata mai suna Lauren Issa sanye da kayan barci, ta kwana kan tsaunin da ke kallon Masallacin Harami a Makka, sannan ta wallafa hotunan a shafukan sada zumunta na intanet. Matar ’yar asalin ƙasar Siriya ta kwana a kan tsaunin ne kwanciya ta jin daɗi irin ta masu yawan shakatawa, gari na wayewa, ɗauki hoton kanta, ta kuma sa a shafinta na Instagram. Hakan na cikin wani gajerin bidiyo ne da wasu masu kishin abubuwan da ke faruwa a ƙasar Saudiyya suka wallafa a shafin sada zumunta na Facebook domin ankarar da jama’a. Hoton bidiyon matar ya nuna ta sanye…
Read More
‘Yan bindiga sun buƙaci a biya fansa da sabbin Naira bayan sace mutum 46 a Katsina

‘Yan bindiga sun buƙaci a biya fansa da sabbin Naira bayan sace mutum 46 a Katsina

Daga UMAR GARBA a Katsina 'Yan ta'adda kimanin 40 a kan babura ɗauke da muggan makamai sun yi awon gaba da mutane 46 a wasu sabbin hare-haren da suka kai ƙarshen makon da ya gabata a ƙananan hukumomin Funtua da Batsari na Jihar Katsina. Maharan sun yi garkuwa da mutane 31 ciki har da mata da ƙananan yara dake kan hanyarsu ta zuwa makarantar sakandaren je-ka-ka-dawo dake ƙauyen Ƙarare a Ƙaramar Hukumar Batsari. Daga cikin mutanen da suka sace har da wasu ɗalibai in ji wani ganau. Ya ce maharan sun kashe mutum ɗaya a yayin da suka shiga garin…
Read More
EFCC na farautar ɗan takarar sanatan Kano a APC, A.A Zaura kan badaƙalar miliyan N576.6

EFCC na farautar ɗan takarar sanatan Kano a APC, A.A Zaura kan badaƙalar miliyan N576.6

Daga WAKILINMU Hukumar EFCC ta ce za ta cafke ɗan takarar sanata na Kano ta tsakiya na Jam'iyyar APC, AbdulKareem AbdulSalam Zaura. EFCC na neman Zaura ta kama ne bisa zargin almundahanar Dalar Amurka miliyan 1.3, kwatankwacin miliyan N576.6. Lauyan EFCC, Ahmad Rogha ne ya bayyana haka ranar Litinin yayin da aka dawo ci gaba da sauraron shari'ar a Babbar Kotun da ke zamanta a Kano. Sai dai zaman shari'ar na wannan rana bai yiwu ba sakamakon Alƙalin kotun ya halarci wanibtaron ƙasa a wajen Kano. Lauyan hukumar ya ce, kamata ya yi ɗan takarar ya kai kansa ga hukumar…
Read More
NAF ta kashe ’yan ta’addan da ake nema ruwa-a-jallo a ƙauyukan Kaduna

NAF ta kashe ’yan ta’addan da ake nema ruwa-a-jallo a ƙauyukan Kaduna

Daga MAHDI M. MUHAMMAD Jiragen yaƙin Rundunar Sojin Saman Nijeriya sun kawar da wasu jiga-jigan ’yan ta’addan Zamfara guda bakwai da ake nema ruwa-a-jallo. An kawar da ’yan ta’addan ne da suka yi ƙaurin suna a Jihar Kaduna sakamakon harin da jiragen yaƙin sojojin saman Nijeriya biyu suka kai musu. An tattaro cewa, waɗanda aka kashe sun haɗa da Jibrin Gurgu, Isah Jauro da Tambowal daga jihar Zamfara. Sauran da aka kawar sun haɗa da Noti, Bala, Yunusa da Burti wanda ya kasance sanannen abokin wani ɗan ta’adda da ake nema ruwa-a-jallo, Haladu Buharin Yadi. Wani jami’in leƙen asiri na…
Read More
Bayan tsaikon wata takwas, jirgin ƙasan Abuja-Kaduna ya fara aiki

Bayan tsaikon wata takwas, jirgin ƙasan Abuja-Kaduna ya fara aiki

Daga BASHIR ISAH Bayan shafe watanni takwas ba ya aiki, jirgin saƙan Abuja-Kaduna ya fara aiki a ranar Litinin. Jirgin ya dakatar da aiki ne tun wata takwas da suka gabata sakamakon harin 'yan bindiga. Manhaja ta kalato cewa, an ga fasinjoji na shiga jirgin a tashar Idu cikin tsattsauran tsro a safiyar Litinin. Sai dai ba a samu tururuwar fasinja ba kamar yadda aka saba gani a baya a lokacin da jirgin ke loadin safe a tashar ta Idu. Manhaja ta gano an ɗauki matakan tsaro da dama, ciki har da kafa kyamarorin CCTV a sassa daban-daban domin sanya…
Read More