Tattaunawa

 Idan mace ba ta samu damar karatu ba to ta kama sana’a – Farfesa Sa’adatu Hassan Liman 

 Idan mace ba ta samu damar karatu ba to ta kama sana’a – Farfesa Sa’adatu Hassan Liman 

Ni ce mace ta farko da ta riƙe muƙamin shugabar jami’a a tarihin jami’ar Nasarawa Daga JOHN D. WADA, Lafia Farfesa Sa’adatu Hassan Liman ita ce sabuwar shugabar babbar jami’ar gwamnatin Jihar Nasarawa ta yanzu. ƙwararriya ce a fannin ilimin addinin Islamiya kuma mace tafarko da aka taɓa naɗa a muƙamin na shugabar babbar jami’ar jihar a tarihin jami’ar bakiɗaya. A tattaunawar nan ta musamman da wakilinmu a Jihar Nasarawa John D. Wada, ya yi da ita a ofishinta da ke jami’ar a garin Keffi ya gano cewa farfesar a yanzu haka tafi kowacce mace a jihar ta Nasarawa samun…
Read More
Cinikin da muke a rana yanzu da ƙyar yake samuwa a sati – Tijjani Bashir

Cinikin da muke a rana yanzu da ƙyar yake samuwa a sati – Tijjani Bashir

Daga BUSHIRA NAKURA TIJJANI ISAH BASHIR jajirtaccen matashin ɗan kasuwa ne mai neman na kansa a birnin Kano. A zantawarsa da Wakiliyar Blueprint Manhaja, Bushira Nakura, ya bayyana mana yadda al’amuran ciniki da kasuwanci suka sauya yanzu bayan rikicewar harkokin tattalin arzikin al’ummar Nijeriya. Ga yadda tattaunawar ta kasance: MANHAJA: Assalamu alaikum warahamatullah wabarakatuhu. Mai karatu zai ji daɗi idan ka faɗa mana cikakken sunanka da sunan da aka fi saninka da shi, sannan da tarihinka a taƙaice. TIJJANI: Amin waalaikumussalam warahamatullah wabarakatuhu. Sunana Tijjani Isah Bashir. Ana kira na da Tijjani. Na taso a Unguwar Garke Kwanar Dala. Na…
Read More
Akwai fahimtar juna tsakaninmu da ƙabilun Jihar Legas – Aliyu Zain

Akwai fahimtar juna tsakaninmu da ƙabilun Jihar Legas – Aliyu Zain

Daga BUSHIRA NAKURA Blueprint MANHAJA a wannan makon ta samu nasarar tattaunawa da wani matashin ɗan kasuwa, ɗan asalin Jihar Kano, amma mazaunin Jihar Legas da ke gudanar da harkokin kasuwancinsa a jihar ta Legas tsawon shekaru mai suna Aliyu Zainal Abideen. A hirarsa da ya yi da Wakiliyarmu, BUSHIRA NAKURA, ɗan kasuwar ya bayyana yadda Hausawa mazauna Jihar Legas ke da kyakkyawar fahimtar juna tsakaninsu da sauran ƙabilu a jihar. Ya kuma bayyana wasu bambance-bambance da ke akwai ta fuskar tsadar rayuwa da al'adu tsakanin al'ummar Jihar Legas da kuma na Arewcin Nijeriya musamman Jihar Kano, inda ya fito.…
Read More
Burina shine a tura ni aiki ƙasar waje ƙarƙashin Hukumar Shige da Fice – DSI Yusuf Abubakar

Burina shine a tura ni aiki ƙasar waje ƙarƙashin Hukumar Shige da Fice – DSI Yusuf Abubakar

Tare da BUSHIRA NAKURA 08099263283 [email protected] DSI Yusuf Abubakar jami’in Hukumar Kula da Shige da Fice ta Nijeriya ne kuma ɗan asalin Jihar Zamfara, amma mazaunin Jihar Kano. A tattaunawarsa da Wakiliyar Blueprint Manhaja, BUSHIRA NAKURA, ya bayyana ma na yadda rayuwa ke kasancewa da kuma burinsa a nan gaba. Ga yadda hirar ta kasance: MANHAJA: Assalamu alaikum warahamatullah wabarakatuhu. Mai karatu zai so jin cikakken sunanka da sunan da aka fi saninka da shi, kafin tarihinka a takaice. ABUBAKAR: Amin waalaikumussalam warahamatullah wabarakatuhu. Sunana Yusuf Abubakar, amma wasu suna kira na da sunan garinmu, watau Maradun. An haife ni…
Read More
Laifina ɗaya ne a wajen Ɗangote – Shugaban NMDPRA

Laifina ɗaya ne a wajen Ɗangote – Shugaban NMDPRA

“Ba ni ke da hurumin yi wa Ɗangote abinda ya ke buƙata ba” Daga NASIR S. GWANGWAZO a Abuja Alhaji Faruk Ahmed shine Shugaban Hukumar Kula da Haƙowa da Sarrafa Ɗanyen Mai ta Nijeriya (NMDPRA). Biyo bayan tunja-tunjar da aka samu tsakanin hukumarsa da kamfanin Matatar Ɗangote, wacce ke shurin fara aiki a watan gobe, wato Agusta na 2024, inda aka zargi Gwamnatin Tarayya da cin dunduniyar matatar, Alhaji Ahmed ya yi wa Blueprint Manhaja bayanin haƙiƙanin abinda ya sani game da wannan jayayya, wacce ake fatan samun sasantawa. Ga yadda tattaunawar ta kasance: MANHAJA: Injiniya Faruk Ahmad, wannan ce-ce-ku-ce…
Read More
Na sha wahala sosai wajen aikin fim ɗin ‘Wata Tafiya’ – Alfazazee

Na sha wahala sosai wajen aikin fim ɗin ‘Wata Tafiya’ – Alfazazee

Daga AISHA ASAS Alfazazee Mohammad fitaccen daraktan da ya yi suna a masana'antar shiryar finafinai ta Kannywood, wanda kuma ya bada umarni a manya-manyan finafinan da duniyar Kannywood ta ke alfahari da su, kuma wanda ya bada umarni a finafinan manyan jarumai maza da mata. A wannan makon, Manhaja ta samu damar tattaunawa da shi domin jin ta bakin sa musamman a ɓangaren sa na bada umarni da wasu batutuwan daban: MANHAJA: Za mu so jin taƙaitaccen tarihinka da kuma sana'arka. ALFAZAZEE: To ni dai sunana Alfazazee Mohammad, an haife ni a cikin garin Kaduna, a nan na girma kuma…
Read More
Gwamna Sule ya kawo tsari mai inganci a Jihar Nasarawa – Akanta Janar

Gwamna Sule ya kawo tsari mai inganci a Jihar Nasarawa – Akanta Janar

Daga JOHN D. WADA a Lafiya Hon. Musa Ahmed Mohammed shine Akanta Janar na Gwamnatin Jihar Nasarawa kuma tsohon Kakakin Majalisar Dokokin Jihar ne har sau biyu, wato daga shekarar 2007 zuwa 2015 bayan ya yi murabus daga aiki a Birnin Tarayya Abuja kenan.  A tattaunawar nan ya bayyana wa Wakilin Blueprint Manhaja a Jihar Nasarawa, JOHN D. WADA, game da yadda kawo yanzu gwamnan jihar ta Nasarawa mai ci yanzu, Injiniya Abdullahi Sule, ya kawo horo da inganci da kuma tsari cikin jagorancin jihar da hakan ya aza jihar a matsayin ɗaya daga cikin jihohin ƙasar nan da ake…
Read More
Muna son matasa su karkato da tunaninsu ga sana’o’in gargajiya, inji Sarkin Askan Jos

Muna son matasa su karkato da tunaninsu ga sana’o’in gargajiya, inji Sarkin Askan Jos

Daga ABBA ABUBAKAR YAKUBU  A yayin da sana'o'in gargajiya daban-daban ke samun koma baya, saboda sauye sauyen zamani da rashin samun tallafin hukumomi. An fara ganin farfaɗowar wasu tsofaffin sana'o'in Hausawa na iyaye da kakanni da ke ƙoƙarin jawo hankalin matasa ga raya al'adunsu na gado, don samun abin dogaro. Harkar wanzanci na daga cikin waɗannan sana'o'in da daruruwan matasa ke cin abinci a cikinta, sakamakon sabbin jinin shugabanni da aka samu da ke ƙoƙarin inganta sana'ar da kuma ƙara kusantar da ƙungiyar raya harkar wanzanci ga gwamnati, don kawo wa sana'ar cigaba. Wakilin Blueprint Manhaja a Jos, ABBA ABUBAKAR…
Read More
Ya kamata marubuta su kafa ƙungiyar yaƙi da rubutun batsa – Hafsat A. Garkuwa

Ya kamata marubuta su kafa ƙungiyar yaƙi da rubutun batsa – Hafsat A. Garkuwa

"Bincike ne zai samar wa marubuci kaso 50 na labarinsa" Daga ABBA ABUBAKAR YAKUBU Hafsat A. Garkuwa ba baƙuwa ba ce a tsakanin marubuta littattafan Hausa musamman waɗanda suke onlayin, kasancewarta ɗaya daga cikin haziqan marubuta da suke ba da gudunmawa ga wajen bunqasa harkar adabi da cigaban harshen Hausa. A hirar ta da wakilin Blueprint Manhaja, Hafsat ta bayyana tarihin yadda ta samu kanta a harkar rubutun adabi da kuma burinta na ganin gwamnati da shugabannin marubuta sun samar da wani haɗin gwiwa na yadda za a tsaftace harkar rubutu daga matsalar marubutan batsa. Ga yadda hirar ta su…
Read More
Ina so na ga yara su samu kyakkyawar kulawa – Fatima SBN

Ina so na ga yara su samu kyakkyawar kulawa – Fatima SBN

"Babban burina na ga matsalolin mata sun ragu ko da ba su tafi gabaɗaya ba" Daga ABBA ABUBAKAR YAKUBU Hajiya Fatima Suleiman Baban Nana, na ɗaya daga cikin matasan ƴan siyasa mata a Jihar Gombe, wacce kuma take taka rawar gani wajen kare haƙƙoƙin mata da ba su tallafi don inganta rayuwarsu. Mace ce mai kishin ganin mata sun samu kulawa da gatan sa za su taimaki kansu da iyalinsu. A zantawar da ta yi da wakilin Manhaja Blueprint, Abba Abubakar Yakubu, ta bayyana masa gwagwarmayar da take yi ƙarƙashin ƙungiyarta ta OPWIN, da abin da ya zaburar da ita…
Read More