Mata A Yau

Kuɗi sun zama zuciyar komai na rayuwa – Hajara Idris Dambatta

Kuɗi sun zama zuciyar komai na rayuwa – Hajara Idris Dambatta

"Ilimin ’ya mace na al'umma ne" Daga ABUBAKAR M. TAHIR Mai karatu wannan tattaunawa ce da Manhaja ta yi da Hajiya Hajara Idris Dambatta, shugabar haɗaɗɗiyar ƙungiyar 'yan mata da suka kammala makarantar kwana ta Malam Madori (MADOGSAJ). A cikin zantawar, ta kawo irin namijin ƙoƙarin da gidauniyar haɗaɗɗiyar ƙungiyar ta yi wajen haɗa kan 'yan ƙungiyar gami da ƙoƙarin da suke na wayar da kan iyaye kan muhimmancin ilimin 'ya'ya mata. Haka kuma ta kawo fafutukar da suka yi na ƙirƙirar asusun wata-wata, wanda suke gudanar da ayyukan ƙungiyar. A sha karatu lafiya: MANHAJA: Ko za ki gabatar da…
Read More
Talla jami’a ce ta lalacewar ‘ya’ya mata – Dakta Fatsuma Dada

Talla jami’a ce ta lalacewar ‘ya’ya mata – Dakta Fatsuma Dada

"Ni ce Muƙaddashiyar Magatakarda ta farko a jami'ar Yobe" Daga ABUBAKAR A. BOLARI Dakta Fatsuma Dada Muhammad, ƙwararriyar Malamar jami’a ce da ta shahara a fagen koyarwa, har sunanta ya ɗaukaka ta kai matsayin sakatariya kuma muƙaddashiyar magatakardar jami'a mallakar Jihar Yobe YBSU ta farko. A zantawar ta da shafin Gimbiya na jaridar Manhaja, ta bayyana tarihin rayuwar ta da irin gwagwarmayar da ta sha a wasu ɓangarori. A sha karatu lafiya: MANHAJA: Mu fara da jin tarihin rayuwarki.DAKTA FATSUMA: Sunana Dakta Fatsuma Dada Mohammed. Ni 'yar asalin garin Potiskum ce, a Jihar Yobe, kuma 'yar ƙabilar Bolewa, a nan aka…
Read More
Alamomin ƙurajen da ake hanzarta ganin likita

Alamomin ƙurajen da ake hanzarta ganin likita

Daga AMINA YUSUF ALI Idan ƙuraje suka zo tattare da waɗannan matsaloli, wajibi a dangana da likita. Duk da dai yawanci ƙananan ƙuraje ba abin damuwa ba ne sosai, amma duk wanda ya ke fama da waɗannan alamomin nan, ya je ya ga likita kai-tsaye kawai: Ciwon maƙogoroCiwon gaɓoɓiIdan wani ƙwaro ko wata dabba ta cije ka gabanin su fito.4  Jajayen layuka ko dabbare-dabbare a gefen ƙurajen.Gefen ƙurajen yana raɗaɗiIdan ƙurajen suna ɗurar ruwa6  Launin fatar ya canza.Maƙogoro ya dinga buɗewa da ƙyar tare da jin wahalar numfashi. Zafi mai tsanani a ƙurajen. Zazzaɓi mai zafiKumburin fuska ko na wani waje a…
Read More
Da kaji biyu na fara kiwo har na kai 150 – Zainab Aqeela

Da kaji biyu na fara kiwo har na kai 150 – Zainab Aqeela

"Soshiyal midiya kwalba ce, idan ka so ka zuba giya ko lemu" Daga UMAR GARBA, a Katsina Zainab Lawal Abdulƙadir wadda aka fi sani da Aqeela, matashiya ce kuma 'yar kasuwa, bayan nan ta kan gabatar da shirye-shiryen faɗakarwa, nishaɗantarwa gami da ilmintarwa a kafafen sada zumunta na zamani wato 'Social media'. Ta yi fice a tsakanin matasa maza da mata bawai a Jihar Katsina ba kaɗai har da sauran jihohin arewacin Nijeriya. Wakilin Manhaja a Katsina ya tattauna da Zainab Aqeela akan batutuwan da suka shafi kasuwancinta, alaƙarta da matasa da kuma yadda ta ke gabatar da shirye-shiryen da…
Read More
Akwai haƙƙin al’umma da ke kan kowanne ɗan jarida – Zainab Bala

Akwai haƙƙin al’umma da ke kan kowanne ɗan jarida – Zainab Bala

“Ina ɗaya daga cikin mata uku da Cibiyar ’Yan jarida ta Duniya ta karrama” Daga ABBA ABUBAKAR YAKUBU  Hajiya Zainab Bala ɗaya ce daga cikin matasan 'yan jarida da tauraruwar su ke haskawa ba ma a Arewa kaɗai ba har ma da duniya bakiɗaya, kasancewar ta daga cikin fitattun mata 'yan jarida uku da Cibiyar 'Yan Jarida ta Duniya (ICJ) ta karrama da shaidar yabo ta 'Michael Elliott' ta shekarar 2021, saboda yadda aikin su ke taimaka wa wajen inganta rayuwar raunananu a cikin al'umma. Jajircewa da aiki tuƙuru sun taimaka wajen buɗe mata hanya ta kai ga matakai da…
Read More
Babban burina shine sama wa matasa aikan yi a ƙarƙashina – Zainab Ɗanƙasa

Babban burina shine sama wa matasa aikan yi a ƙarƙashina – Zainab Ɗanƙasa

“Jajircewa ce maganin kowanne irin ƙalubale a sana'a” Daga IBRAHIM HAMISU, a Kano A wannan makon filin Mata A Yau na fannin Gimbiya ya samu zarafin tattaunawa da wata jajirtacciyar matashiya mai suna Zainab Sani Mikai'l wacce aka fi sani da Zainab Ɗanƙasa, wacce ita ce shugaba kuma jagorar kamfanin Ɗanƙasa Dishes da ke Jihar Kano. A zantawarmu da wannan matashiya ta bayyana ma na yadda ta tsunduma cikin harkokin kasuwanci bayan kammala digirinta na farko a kan (Library Science and Information Technology) a jami’ar Yusuf Maitama Sule da ke Kano. Zainab ta ce babban burinta a rayuwa shi ne…
Read More
Babu abin da ya fi kasuwanci daɗi a wannan zamani – Dije Abdulƙadir

Babu abin da ya fi kasuwanci daɗi a wannan zamani – Dije Abdulƙadir

“Dole sai matasa sun cire girman kai da raina ƙaramar sana'a za a samu cigaba” Daga ABUBAKAR M TAHEER a Haɗejia Mai karatu, wannan tattaunawa ce ta musamman da Hajiya Dije Abdulƙadir, wacce ’yar kasuwa ce kuma mai fafutukar wayar da kan mata muhimmanci neman na kansu. A cikin zantawar, ta kawo yadda ta fara kasuwanci da ƙaramin jari har ta zama babbar 'yar kasuwa wadda take sana'arta a yanzu ta hanyar yanar gizo da dai sauran bayanai. A sha karatu lafiya: MANHAJA: za mu so ki gabatar da kanki ga masu karatu.DIJE ABDULƘADIR: Assalamu alaikum warahamatullahi wa baraka tuhu.…
Read More
Mace mai sana’a ta fi daraja a idon mijinta – Balaraba Abdullah

Mace mai sana’a ta fi daraja a idon mijinta – Balaraba Abdullah

“Ya kamata 'yan siyasa su taimaka wa mata wajen cikar burinsu” Daga UMAR AƘILU MAJERI  Hajiya Balaraba Abdullahi shahararriyar 'yar kasuwa ce da ta yi shihura wajen taimakawa mata da ƙananan yara, ita ce mace ta farko a Jihar Jigawa da ta zaɓi ta yi kasuwanci bayan ta kammala karatun ta na zamani. Ba ta sha'awar aikin gwamnati, amma Hajiya Balaraba ta yi fice a fagen siyasa har ta tava riƙe muƙamin shugabar jam'iyya ta mata wato 'women leader' ta jam'iyyar SDP a nan Jihar Jigawa. Yanzu haka Hajiya Balaraba ta kafa gidauniya domin taimaka wa marayu da koya wa mata…
Read More
‘Mijina ke ƙarfafa ni kan aikina duk lokacin da gwiwata ta yi sanyi – Halima Hassan Ibrahim

‘Mijina ke ƙarfafa ni kan aikina duk lokacin da gwiwata ta yi sanyi – Halima Hassan Ibrahim

“A dalilin aikin jarida na zama mai tallafa wa marayu” Daga ABUBAKAR M. TAHIR Masu karatu, wannan tattaunawa ce ta musamman da Wakilin Manhaja, Abubakar M. Tahir, ya yi da wata matashiyar 'yar jarida kuma mai fafutukar tallafa wa marasa gata da gajiyayyu, wato Halima Hassan Ibrahim. A cikin tattaunawar da matashiyar ’yar jaridar mai shekaru 33, za ku ji yadda ta fara wannan aikin na tallafawa marayu da gajiyayyu, gwagwamayar rayuwa, nasarori da dai sauran batutuwa: Mu fara da tarihinki a taƙaice.Assalamu alaikum warahamatullah, ni dai Halima Hassan Ibrahim Shi ne sunana, kuma an haifeni a Kano, a Shekarar…
Read More
Ina zubar da hawaye idan na tuna matsalolin da na fuskanta a gidan aure – Hajaru Sanda

Ina zubar da hawaye idan na tuna matsalolin da na fuskanta a gidan aure – Hajaru Sanda

“Mata ma 'ya'ya ne, ku ba su damar karatun boko kamar maza” Daga AMINU AMANAWA, a Sokoto Ba wa mata damar shiga makarantu domin neman ilimi boko kusan wani ƙalubale ne da aka daɗe ana fama da shi a Ƙasar Hausa. Da yawa akwai masu kallon bawa mata damar neman ilimin boko a matsayin lamarin da bai dace ba, bisa wasu hujjojin da suka kaɗai suka sani. Hajaru Aliyu Sanda, fitacciya a fagen gwagwarmayar kare haƙƙin bil'adama, 'yar siyasa ce, kana kuma ‘yar kasuwa. Ta bayyanawa wakilin mu a Sokoto Aminu Amanawa, irin ƙalubalen da ta fuskanta kafin kaiwa matakin…
Read More