Mata A Yau

Kisan mijina ne ya sa na cire tsoron komai – Naja’atu Bala Muhammad

Kisan mijina ne ya sa na cire tsoron komai – Naja’atu Bala Muhammad

"Mace ba ta da ƙima a idon mafi yawan 'yan Arewa" Daga AYSHA ASAS Masu iya magana dai na cewa, idan ka ji wane ba banza ba, ko ba a sha dare ba an sha rana. A yau shafin Gimbiya ya ɗauko ma ku ɗaya daga cikin jajurtattun mata da suka yi fice ɓangaren gwagwarmaya da kuma ita kanta siyasar. Aysha Asas ce tare da Naja'atu Bala Muhammad. Masu karatu idan kun shirya: MANHAJA: Hajiya masu karatu za su so ki gabatar musu da kan ki.HAJIYA NAJA'ATU: Sunana Naja'atu Bala Muhammad, an haife ni a shekarar 1956 a cikin birnin…
Read More
Matan da ba su samu mijin aure ba (2)

Matan da ba su samu mijin aure ba (2)

Daga AISHA ASAS Barkanmu da sake saduwa a shafin iyali na jaridar al'umma, Manhaja. Idan ba mu manta ba, mun fara shimfiɗa kan darasin mu na yau tun a satin da ya gabata, don haka za mu ɗora daga inda bayanin mu na wancan sati ya tsaya: Idan kuwa mun amince hakan na faruwa, to ina yake laifi don mace ta rasa mijin aure, ko ta yi jinkiri. A tsangwame ta, a hana ta rawar gaban hantsi, duk don abin da ba ta da iko akan sa. Ba wai ina ƙoƙarin kare duk wata mace da ba ta yi aure…
Read More
Sakamakon mai taimakon mabuƙaci tun a duniya yake zuwa – Maimuna Yusuf

Sakamakon mai taimakon mabuƙaci tun a duniya yake zuwa – Maimuna Yusuf

“Ba na buƙatar kafa gidauniya kafin na tallafa wa mabuƙata” Daga AMINU ALHUSSAINI AMANAWA Samun ɗai-ɗaikun matan da kan fito suna taimaka wa al’umma na ƙashin kai, musamman ma taimakon marayu kusan lamari ne da ba a cika samu sosai ba a wannan zamanin. To amma sai dai a iya cewa lamarin ya soma canza salo, bayan da aka soma samun ɗai-ɗaikun matan da kan tallafa wa marayu na ƙashin kai ba tare da kafa ƙungiya ko gidauniya ba, a cewar su, suna yi ne saboda Allah, domin samun kyakkyawan sakamako daga wajen ubangiji. A zantawar da wakilinmu a Sakkwato…
Read More
Don ƙwato wa mata ‘yanci na zama lauya – Amina Ladan Abubakar

Don ƙwato wa mata ‘yanci na zama lauya – Amina Ladan Abubakar

"Sarautar Magajiya Babba dama ce ta cikar burina" Daga MUKHTAR YAKUBU a Kano Idan a na maganar masu hidimta wa jama'a, to Hajiya Amina Ladan Abubakar ta shiga sahun matan, saboda gudunmawar da ta bayar ga cigaban mata ta fannoni da dama. Da yake alkhairi ba ya tafiya a banza, in da ka yi shi sai ka samu sakamakon sa. Don haka ba abin mamaki ba ne Hajiya Amina Ladan Abubakar ta samu sakamako na girmamawa, saboda Alkhairin da ta shuka. A kwanakin da suka gabata ne dai Mai Martaba Sarkin Tsibirin Gobir da ke Jamhuriyar Nijar ya duba dacewarta…
Read More
Duk mace mai aiki tsakanin maza tana tare da ƙalubale – Laraba Ahmed

Duk mace mai aiki tsakanin maza tana tare da ƙalubale – Laraba Ahmed

"Rashin sauke haƙƙin aure ne ke sa wasu mata ɗora wa 'ya'yansu talla" Daga ABUBAKAR A. BOLARI a Gombe Hajiya Labara Ahmed Kawu, Shugabar ƙungiyar nan mai zaman kanta ta 'Ahmed Kawu Hearth for Children Initiative', marubuciya da ta rubuta littafin koyon Fulatanci na 'Ekkito Fulfulde', kuma babbar sakatariya ce a aikin gwamnati, wato 'permanent Secretary' da ke hukumar kula da ƙananan hukumomi da kuma sanya ido a ofishin shugaban ma’aikata na Jihar Gombe. Gogaggiyar ma’aikaciya ce, wacce yanzu haka saura mata watanni uku ta yi ritaya. A cewar ta, ba ta da burin da ya wuce ta inganta rayuwar…
Read More
Maza da yawa ba sa son a riƙa kwarzanta mata – Zainab Julde

Maza da yawa ba sa son a riƙa kwarzanta mata – Zainab Julde

"Mata na fuskantar ƙalubalen haɗa aikin gida da na ofis" Daga ABUBAKAR A. BOLARI, a Gombe Honorabul Hajiya Zainab Adamu Julde ita ce Sarauniyar Sudan ta Akko, ƙwararriyar malamar makaranta ce, kuma 'yar kasuwar da ta yi gwagwarmayar rayuwa da har ta taɓa zama Kwamishinar Ma’aikatar Mata da Walwalarsu ta Jihar Gombe. A yanzu haka kuma ita ce Shugabar Mata ta Yankin Arewa maso Gabas ta Jam’iyyar PDP. A zantawar ta da sashen Mata A Yau na Shafin Gimbiya na jaridar Manhaja, ta bayyana irin gwagwarmayar da ta yi a rayuwa har takai matsayin da ta ke a yanzu: MANHAJA:…
Read More
Namiji mai tsafta

Namiji mai tsafta

Daga AISHA ASAS A lokacin da mace ta zama ƙazama, za ka ji ana tsorata ta da cewar, ba za ta samu mijin aure ba. Amma duk ƙazantar namiji sai ka ji ana cewa, ya dai nemi kuɗi, ba zai rasa matar aure ba. Abin tambaya, shin su matan ba sa duba tsafta a cikin rukunan zaɓinsu ga aure? Ko ita mace ba ta buƙatar namiji mai tsafta wurin samun nutsuwa a zaman aure? Shafin iyali na wannan sati zai tattauna kan wannan matsala tare da jin ra’ayoyin wasu mata akan wannan maudu'i. Kasancewar mata na da mabanbantan ra’ayi kan…
Read More
Zama alƙalin-alƙalai ne babban burina – Barista Fatima Musa

Zama alƙalin-alƙalai ne babban burina – Barista Fatima Musa

"Mu na buƙatar yawaitar lauyoyi mata don kare 'yan uwanmu mata" Daga ABUBAKAR  M. TAHIR Barista Fatima Musa matashiya ce wanda ta ke lauya mai shekaru talatin, yanzu haka tana digirinta na biyu a fannin na lauya. A cikin tattaunawarta da Wakilin Blueprint Manhaja, Abubakar M. Tahir, ta kawo muhimman batutuwa da suka shafi ƙarancin mata lauyoyi da ma shawarwari ga mata musamman wajen neman ilimi koda suna gidajen aurensu ne. A sha karatu lafiya: MANHAJA: Za mu so ki gabatar da kanki ga masu karatunmu.BARRISTER FATIMA: Assalamu alaikum wa rahmatullah. Sunana Fatima, an haifeni a garin Kano, a ranar…
Read More
Mun wuce lokacin jiran gwamnati ta ba mu aiki – Aisha Musa

Mun wuce lokacin jiran gwamnati ta ba mu aiki – Aisha Musa

"Akwai sana'o'i da yawa da za mu iya zamanantar da su" Daga ABUBAKAR M. TAHIR  A'isha Musa Auyo, matashiya ce wadda take digirinta na uku, kuma mai sana'ar girke-girke, wanda ta zaɓi ta ɗauki wannan ɓangaren domin samun cigaban rayuwarta. Kasancewarta wadda ta yi zurfi a ilimi boko da kuma jajircewarta a neman na kai ta sa Manhaja ta nemi tattaunawa da ita, don jin yadda ta taki wannan matsayi. A sha karatu lafiya: MANHAJA: Za mu so jin tarihinki a taƙaice.A'ISHA: Sunana A’isha Musa Auyo, an haife ni ranar 22 ga Fabrairu, 1991. Na yi makarantar firamare da sakandare…
Read More
Kuɗi sun zama zuciyar komai na rayuwa – Hajara Idris Dambatta

Kuɗi sun zama zuciyar komai na rayuwa – Hajara Idris Dambatta

"Ilimin ’ya mace na al'umma ne" Daga ABUBAKAR M. TAHIR Mai karatu wannan tattaunawa ce da Manhaja ta yi da Hajiya Hajara Idris Dambatta, shugabar haɗaɗɗiyar ƙungiyar 'yan mata da suka kammala makarantar kwana ta Malam Madori (MADOGSAJ). A cikin zantawar, ta kawo irin namijin ƙoƙarin da gidauniyar haɗaɗɗiyar ƙungiyar ta yi wajen haɗa kan 'yan ƙungiyar gami da ƙoƙarin da suke na wayar da kan iyaye kan muhimmancin ilimin 'ya'ya mata. Haka kuma ta kawo fafutukar da suka yi na ƙirƙirar asusun wata-wata, wanda suke gudanar da ayyukan ƙungiyar. A sha karatu lafiya: MANHAJA: Ko za ki gabatar da…
Read More