Adabi

Ban taɓa rubutu don kuɗi ba – Jidda Washa

Ban taɓa rubutu don kuɗi ba – Jidda Washa

“Kare martabar mata da yaƙi da fyaɗe ya sa na fara rubutu” Daga ABBA ABUBAKAR YAKUBU Ɗaya daga cikin matasan marubuta da tauraruwar su ke haske cikin jerin marubuta mata da ke sakin rubuce rubucen su a kafafen sada zumunta na 'online', Malama Jidda Washa, wacce ta rubuta littattafai da gajerun labarai da dama da ke ɗauke da darussa daban daban na kyautata rayuwa. A tattaunawar ta da Manhaja, marubuciyar ta bayyana abin da ya fara zaburar da ita ta fara rubutu, da burin ta a harkar adabi. MANHAJA: Ko za ki gabatar mana da kan ki?JIDDA: Sunana Hauwa'u Adam Suleiman…
Read More
Da marubuta na da haɗin kai matsalarsu za ta yi sauƙi – Shamsiya Kaduna

Da marubuta na da haɗin kai matsalarsu za ta yi sauƙi – Shamsiya Kaduna

“Ba inda muryar rubutu ba ta iya shiga” Daga AISHA ASAS Marubuta mata na daga cikin ƙashin bayan duk wani cigaba da aka samu a duniyar rubutun litattafan adabin Kano. Jajircewa da sanin abin da makaranta ke buƙata ya sa suka yiwa maza marubuta da dama zarra, har ta kai ko maza 'yan uwansu sun fi karɓar rubutun na mata fiye da nasu. Duk da an tabbatar mazan ma ba wai an bar su a baya ba ne, kusan za mu iya cewa, marubuta mata tsintar dami suka yi a kale, kasancewar littafan da aka fi karantawa na rayuwar yau…
Read More
Rubutu makaranta ce babba, inji Kabiru Jammaje

Rubutu makaranta ce babba, inji Kabiru Jammaje

"Ina da burin samar da abin da za a riƙa tunawa da ni" Daga MUKHTAR YAKUBU a Kano  Idan ana maganar matasan da suka bayar da gudummawar su a duniyar marubutan littattafai da kuma yaɗa ilimi a cikin jama'a, to kuwa za a iya saka Kabiru Musa Jammaje a sahun gaba. Domin kuwa shi marubuci ne wanda ya fita daban a cikin marubutan da mu ke da su a ƙasar nan. Domin kuwa baya ga littattafai masu yawa da ya rubuta, ya yi amfani da damar in da faɗaɗa rubutun na sa zuwa aji na koyar da darasin Turanci domin…
Read More
Aikin jarida da rubutun adabi na tafiya hannu da hannu – Hajaru Baba

Aikin jarida da rubutun adabi na tafiya hannu da hannu – Hajaru Baba

“Gudunmawar marubuta ga gyaran al'umma na da yawa” Daga ABBA ABUBAKAR YAKUBU Marubuciya Malama Hajaru Abdullahi Baba fitacciyar ’yar jarida ce da ta ke aiki a tashar gidan rediyo ta Vision FM da ke garin Sakkwato Birnin Shaihu. Marubuciya ce da ta samu nasarar wallafa littafinta na farko mai suna 'Kishiyar Mafalki' kimanin shekaru 10 da suka gabata, amma halayyar wasu 'yan kasuwar littattafan Hausa da ta zarga da kasancewa ‘marasa tausayi’ ya sa ta tsorata da harkar buga littafi, inda ta koma tunanin sakin rubuce-rubucen ta na gaba a yanar gizo, wato 'online' kawai. A tattaunawar ta da Manhaja,…
Read More
Marubuta mutane ne masu wuyar sha’ani – Zaharadden Kallah

Marubuta mutane ne masu wuyar sha’ani – Zaharadden Kallah

“Dole marubuci ya zama makaranci” Daga IBRAHIM HAMISU, a Kano Idan ana maganar rubutu da ƙungiyoyin marubuta, musamman shahararriyar ƙungiyar nan ta marubutan Nijeriya, wato 'Association of Nigerian Authors' (ANA), to tabbas za a sa sunan baƙonmu na yau. Wannan ba kowa ba ne sai Zaharadden Ibrahim Kallah, domin kuwa ya shekara 25 a harkar rubutu, jajirtacce ne kuma mai matuqar ƙwazo, wanda da ƙoƙarinsa ne ƙungiyar ANA reshen Jihar Kano ta kafu. Wakilin Manhaja a Kano, Ibrahim Hamisu, ya zanta da shi. Don haka ku biyu mu don jin yadda hirar za ta kasance: Manhaja: Za mu so jin…
Read More
‘Yar Jamhuriyar Nijar ta farko da ta yi nasara a gasar Hikayata

‘Yar Jamhuriyar Nijar ta farko da ta yi nasara a gasar Hikayata

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja An haifi Nana Aicha Hamissou Abdoulaye a ranar 27 ga watan Yuli, 1994 a unguwar Sabon Gari da ke garin Maraɗi. Ta fara karatun boko a shekarar 2000, ta yi digirinta na farko a fannin muhalli. Yanzu haka kuma tana cigaba da karatun digiri na biyu a fannin rabe-raben rayuwa da Muhalli a jami'ar Abubakar Ibrahim da ke Maraɗi a Ƙasar Nijar. Nana Aicha Hamissou Abdoulaue ta samu ilimin addini mai zurfi, inda ta sauke Alƙur'ani Maigirma a watan Disamba, 2013. Mahaifin Nana Aicha ta rasa mahaifinta a shekarun da suka gabata, inda yanzu…
Read More
Yadda nacina ya kai ni ga nasara a gasar Hikayata, inji Zulaihat Alhassan

Yadda nacina ya kai ni ga nasara a gasar Hikayata, inji Zulaihat Alhassan

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja Zulaihat Alhassan ita ce wadda ta zo ta uku a gasar Hikayata ta BBC Hausa ta shekarar 2021, wadda aka yi bikin karrama gwarazan jiya a Abuja, babban birnin tarayya. Zulaihat ta kasance ta uku ne da labarin ta mai suna 'Ramat' wanda babban jigon sa yake ishara da gaskiya da riƙon amana, sai kuma ƙaramin jigon sa da ke bayar da labari akan fyaɗe. Gwarzuwar ta uku ta kuma samu kyautar dala 500 tare da kambun karramawa. Zulaihat Alhassan haifaffiyar garin Kaduna a yankin Maƙera da ke Kakuri cikin ƙaramar hukumar Kaduna ta…
Read More
Yadda taron ƙaddamar da littafin ‘Wazirin Ilorin’ ya gudana

Yadda taron ƙaddamar da littafin ‘Wazirin Ilorin’ ya gudana

Daga AISHA ASAS A ranar Lahadin da ta gabata 14 ga Nuwamba, 2021 ne aka ƙaddamar da littafin Wazirin Ilorin, Sanata Dr. Olusola Abubakar Saraki, wato mahaifi ga tsohon shugaban majalisar dattawan Nijeriya, wanda ƙungiyar Manyan Marubuta Tarihi da Harsunan Afrika, ƙarƙashin jagorancin shugaban kungiyar Farfesa Khalid Abdullahi Zariya, ta shirya wa kafafen yaɗa labarai a Agura Otel, don jin ta bakin mawallafin littafin. Taron ƙaddamar da littafin wanda aka rubuta akan rayuwa, gwagwarmaya da faɗi-tashin da Marigayi Sanata Dr. Olusola Abubakar Saraki (Wazirin Ilorin) ya yi a fannin siyasa da gina al'umma tare da sauran ɓangarori da marubucin ya…
Read More
Sharhin littafin ‘Sin is a Puppy’ (Alhaki Kuikuiyo) daga Janine, Baturiyar Jamus

Sharhin littafin ‘Sin is a Puppy’ (Alhaki Kuikuiyo) daga Janine, Baturiyar Jamus

“A matsayina na Bajamushiya faɗan Rabi da Delu a littafin ya sani nishaɗi” Daga JANINE DRAEGER (TALATU) Taƙaitaccen bayanin littafin:Hajiya Balaraba Ramat Yakubu ita ce marubuciyar littafin ‘Sin is a Puppy’, wanda asali a cikin harshen Hausa aka rubuta, mai suna 'Alhaki Kuikuiyo', kuma aka fassara zuwa harshen Ingilishi. Ramat General Enterprise ne suka wallafa a shekarar 1990. Farfesa Aliyu Kamal ne ya yi fassara zuwa harshen Ingilishi, kuma an wallafa wannan a Blaft Publications, cikin birnin Chennai a Ƙasar Indiya a shekarar 2012. Wannan ne fassarar da aka yi na wannan littafi a karon farko, zuwa harshen Ingilishi. Wannan…
Read More
Adabin Hausawa ba zai manta da Umaru Ɗanjuma ba – Dakta Abu Sabe

Adabin Hausawa ba zai manta da Umaru Ɗanjuma ba – Dakta Abu Sabe

*Mutum ne da kowa ke jin daɗin mu'amala da mahaifina, inji ɗan Marigayi Umaru Ɗanjuma Daga UMAR GARBA a Katsina A ranar juma'a 29 ga watan Oktoba 2021, Allah ya karvi rayuwar shahararren marubucin littattafai kuma ɗaya daga cikin waɗanda su ka fara wasan kwaikwayo a arewacin Nijeriya wato Alhaji Umaru Ɗanjuma Katsina wanda aka fi sani da Kasagi. Marigayi Umaru Ɗanjuma Katsina ya yi fice ta fannin wasannin kwaikwayo kamar su 'magana Jari ce', 'Ruwan Bagaja', 'Kasagi', 'Ya'yan Zamani' da sauran su, ya kuma rubuta littattafai waɗanda su ka zagaya duniya kamar su 'Kulɓa na Ɓarna', 'Ai Ga Irinta…
Read More