Editor

9513 Posts
Jihohin Nijeriya biyar da aka fi kashe mutane bayan hawa mulkin Tinubu

Jihohin Nijeriya biyar da aka fi kashe mutane bayan hawa mulkin Tinubu

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja Shugaba Nijeriya Bola Ahmed Tinubu ya cika shekara ɗaya a kan karagar mulki bayan rantsar da shi a ranar 29 ga watan Mayun 2023 a matsayin Shugaban Nijeriya. Ƙasar da ta kwashe shekaru tana fama da matsalar tsaro a kusan dukkanin yankunanta shida. Duk da cewa al'ummar yankunan da aka fi fama da matsalar tsaron sun yi fatan a samun sa’ida bayan karɓar sabuwar gwamnati, amma wasu na ganin cewa matsalar tamkar ƙara muni ta yi. An ci gaba da fuskantar matsalar masu garkuwa da mutane domin neman kuɗin fansa da yi wa mutane…
Read More
‘Yan bindiga na samun bayanai fiye da yadda muke samu – Dikko Raɗɗa

‘Yan bindiga na samun bayanai fiye da yadda muke samu – Dikko Raɗɗa

Daga UMAR GARBA a Katsina Gwamnan jihar Katsina, Dikko Umar Raɗɗa, ya ce a halin yanzu 'yan bindiga na samun bayanan sirri fiye da yadda gwamnati ke samu lamarin dake ƙara dagula ƙoƙarin jami'an tsaro na kawo ƙarshen matsalar rashin tsaro a jihar. "Suna samun bayanai fiye da yadda muke samu". Inji shi. Gwamnan ya bayyana haka ne a wani taron gaggawa kan matsalar tsaro wanda ya jagoranta tare da sauran jami'an tsaro dake jihar. A cewarsa, "Makahon yaƙi ne ake yi da 'yan bindiga saboda ba ka sanin waye maƙiyinka ko masoyinka saboda wani lokaci duk da masu ba…
Read More
Tinubu ya sa zamowar Osimhen Gwarzon Afirka a nasarorinsa na shekara guda

Tinubu ya sa zamowar Osimhen Gwarzon Afirka a nasarorinsa na shekara guda

Daga MAHDI M. MUH'D Tinubu ya saka nasarar da Osimhen ya samu na zama gwarzon ɗan wasan ƙwallon ƙafa na Afirka a cikin nasarorin da ya samu yayin da ya cika shekara guda a kan karagar mulki. Shugaba Bola Ahmed Tinubu ya sanya ɗan wasan gaba na Napoli Victor Osimhen ya zama gwarzon ɗan ƙwallon Afrika na bana a matsayin wani ɓangare na nasarorin da ya samu yayin da ya cika shekara guda a kan karagar mulki. Idan za a iya tunawa, Osimhen ya zama gwarzon ɗan ƙwallon Afrika na 2023 bayan ya doke Mohamed Salah da sauran su, inda…
Read More
NAWOJ ta taya Raɗɗa murnar cika shekara ɗaya kan karagar mulki

NAWOJ ta taya Raɗɗa murnar cika shekara ɗaya kan karagar mulki

Daga UMAR GARBA a Katsina Ƙungiyar Mata ‘yan Jarida ta Nijeriya (NAWOJ), reshen jihar Katsina, ta miƙa saƙon taya murna ga Gwamna Dikko Umar Raɗɗa bisa cikar sa shekara guda kan karagar mulki. Bayanin haka na ƙunshe cikin wata sanarwa mai ɗauke da sa hannun shugabar ƙungiyar, Hannatu Mohammed da kuma sakatariyar ƙungiyar, Faith Awa Maji. NAWOJ ta yaba wa Gwamna Raɗɗa bisa irin gagarumar gudunmawar da yake bayarwa wajen ci gaban jihar, musamman wajen bai wa mata ƙarfin gwiwa wajen ganin sun cimma burinsu. Sanarwar ta ƙara da cewa, “Mai Girma Gwamna, wa’adin mulkinka ya samar da kyakkyawan yanayin…
Read More
Sojojin Nijar sun damƙe ƙasurgumin ɗan bindigar Nijeriya, Kachalla Ɓaleri

Sojojin Nijar sun damƙe ƙasurgumin ɗan bindigar Nijeriya, Kachalla Ɓaleri

Daga UMAR GARBA a Katsina Ɓaleri, wanda tun da farko ya tsere daga hannun sojojin Jamhuriyar Nijar, da ake kira 'Operation Farautar Bushiya,' sun kama shi a ranar Talata a unguwar Rouga Kowa Gwani da ke garin Guidan Roumdji. Da yake tabbatar da kamun ɗan bindigar, Babban Hafsan Rundunar Operation Faraoutar Bushiya, Kanar Mohamed Niandou, ya ce an kawo ƙarshen mulkin Ɓaleri a ranar Talata yayin da yake ganawa da mutanensa domin shirya kai hare-hare a Nijeriya da Nijar. “Gwamnan yankin, CGP Issoufou Mamane, da mai shigar da ƙara na ƙasar, Adamou Abdou Adam, sun yaba da ƙwarewa da jajircewar…
Read More
Ya kamata marubuta su kafa ƙungiyar yaƙi da rubutun batsa – Hafsat A. Garkuwa

Ya kamata marubuta su kafa ƙungiyar yaƙi da rubutun batsa – Hafsat A. Garkuwa

"Bincike ne zai samar wa marubuci kaso 50 na labarinsa" Daga ABBA ABUBAKAR YAKUBU Hafsat A. Garkuwa ba baƙuwa ba ce a tsakanin marubuta littattafan Hausa musamman waɗanda suke onlayin, kasancewarta ɗaya daga cikin haziqan marubuta da suke ba da gudunmawa ga wajen bunqasa harkar adabi da cigaban harshen Hausa. A hirar ta da wakilin Blueprint Manhaja, Hafsat ta bayyana tarihin yadda ta samu kanta a harkar rubutun adabi da kuma burinta na ganin gwamnati da shugabannin marubuta sun samar da wani haɗin gwiwa na yadda za a tsaftace harkar rubutu daga matsalar marubutan batsa. Ga yadda hirar ta su…
Read More
NOA ta bai wa jami’anta sa’o’i 72 su haddace sabon taken ƙasa

NOA ta bai wa jami’anta sa’o’i 72 su haddace sabon taken ƙasa

Hukumar Wayar da Kai ta Ƙasa (NOA), ta bai wa jami'anta da ke ƙananan hukumomi 774 da ake da su a Nijeriya umarni a kan su haddace sabon taken ƙasa a tsakanin sa'o'i 72, wato ya zuwa 3 ga watan Yuni. Ta ce jami'anta da ke yankunan karkara su ne su tabbatar da ɗabbaƙa sabon taken ƙasar daga tushen al'umma. Kazalika, hukumar ta ce, "muna aiki tare da Ƙungiyar Malamai ta Ƙasa (NUT) wajen tabbatar da makarantun faɗin ƙasar nan sun fara amfani da sabon taken na ƙasa." Cikin sanarwar da hukumar ta fitar, an jiwo Mataimakin Daraktan Yaɗa Labarai,…
Read More
Ina so na ga yara su samu kyakkyawar kulawa – Fatima SBN

Ina so na ga yara su samu kyakkyawar kulawa – Fatima SBN

"Babban burina na ga matsalolin mata sun ragu ko da ba su tafi gabaɗaya ba" Daga ABBA ABUBAKAR YAKUBU Hajiya Fatima Suleiman Baban Nana, na ɗaya daga cikin matasan ƴan siyasa mata a Jihar Gombe, wacce kuma take taka rawar gani wajen kare haƙƙoƙin mata da ba su tallafi don inganta rayuwarsu. Mace ce mai kishin ganin mata sun samu kulawa da gatan sa za su taimaki kansu da iyalinsu. A zantawar da ta yi da wakilin Manhaja Blueprint, Abba Abubakar Yakubu, ta bayyana masa gwagwarmayar da take yi ƙarƙashin ƙungiyarta ta OPWIN, da abin da ya zaburar da ita…
Read More
Ya kamata a fuskanci matsalar satar ƙananan yara a Arewa

Ya kamata a fuskanci matsalar satar ƙananan yara a Arewa

Tare da ABBA ABUBAKAR YAKUBU Dr Aliyu Tilde, fitaccen marubuci kuma masanin ilimi, ɗan kishin ƙasa ya yi wani rubutu a shafinsa na Facebook inda ya ja hankalin ’yan Arewa game da matsalar satar ƙananan yara a jihohin arewacin ƙasar nan. Ya yi rubutun ne biyo bayan rahoton satar wasu yara daga Jihar Sakkwato da aka kai su Abuja sannan aka wuce da su Jos. A cewar rahoton har ma yaran sun fara zuwa coci kuma an canza musu sunaye, kamar yadda aka ce yaran sun faɗa. A cewar Dr Aliyu Tilde, 'Lallai Sakkwato ta zama hedikwatar satar yaran musulmi…
Read More
Bankin Duniya ya tallafa wa manoman 620 a Nasarawa

Bankin Duniya ya tallafa wa manoman 620 a Nasarawa

DAGA JOHN D. WADA a Lafiya Gwamnan Jihar Nasarawa, Injiniya Abdullahi Sule, ya fara rabon wani tallafin kuɗi wanda Bankin Duniya ya raba wa manoma 620 a juhar waɗanda aka zaƙulo su daga yankunan karkara 10 a faɗin jihar. Da yake jawabi a wajen rabon tallafin wanda aka gudanar a garin Doma, hedikwatar ƙaramar hukumar Doma a jihar, Gwamnan ya ce raba wa manoman kuɗaɗen yana daga cikin ƙudirin Gwamnatin Tarayya ne tare da haɗin gwiwar Bankin Duniya na ci gaba da taimaka wa manoma a jihar don inganta fannin noma da zummar samun wadataccen abinci. Ya ce, ita ma gwamnatin sa…
Read More