Masana harkokin tsaro da siyasar duniya sun bayyana cewa matakin da Shugaban Amurka Donald Trump ya ɗauka na kai farmaki a Venezuela tare da kama Shugaba Nicolás Maduro na iya zama babban darasi kuma wata dama ga ƙasar Chana, duk da cewa Beijing ta yi kakkausar suka kan harin.
A cewar masana, irin wannan mataki da Amurka ta ɗauka zai iya ƙarfafa Chana ta sake duba dabarunta na tsoma baki ta ƙarfi a yankinta, musamman game da Taiwan da kuma Tekun Kudancin Chana, inda ake ta fama da rikice-rikicen ikon mallaka.
Rahotanni sun nuna cewa duk da furucin Chana a hukumance na yin tir da harin a matsayin cin zarafin ikon ƙasa mai cin gashin kanta, jami’ai da masana a Beijing na nazarin yadda Amurka ta aiwatar da farmakin, da yadda ta kauce wa manyan martanin ƙasa da ƙasa.
Wani masani kan harkokin tsaro a Asiya ya ce:
“Chana na kallon abin da ya faru ba kawai a matsayin laifi ba, har ma a matsayin gwaji na yadda duniya ke mayar da martani idan babbar ƙasa ta yi amfani da ƙarfi wajen canza shugabanci.”
Masana sun ce idan duniya ta kasa ɗaukar mataki mai tsauri kan Amurka, hakan na iya ƙarfafa gwiwar Chana ta ɗauki irin wannan mataki kan Taiwan, wadda Beijing ke ɗauka a matsayin wani ɓangare na ƙasar Chana.
Hakazalika, ana ganin hakan na iya ƙara tsananta rikici a Tekun Kudancin Chana, inda Chana ke rikici da ƙasashe da dama kan ikon yankunan ruwa.
A birnin Beijing, an ga manyan alluna a cibiyoyin kasuwanci na nuna hotunan taron goyon bayan gwamnati a Caracas bayan Shugaba Trump ya sanar da kama Maduro. Wannan hoto, a cewar masu sharhi, na nuna yadda Chana ke bibiyar tasirin siyasa da tunanin jama’a kan irin waɗannan matakai.
Masana sun jaddada cewa ko da yake Chana ta bayyana ƙin amincewa da harin Amurka a bainar jama’a, haƙiƙanin abin da ke damunta shi ne abin da za ta koya daga lamarin, musamman kan yadda za ta kare muradunta a yankinta ba tare da fuskantar mummunan martanin duniya ba.
