2027: Obi zai fice daga jam’iyyar haɗaka idan bai samu tikitin takara ba – Yunusa Tanko

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Darakta Janar na ƙungiyar masu biyayya ga Obi, Yunusa Tanko, ya bayyana cewa tsohon gwamnan jihar Anambra, Peter Obi, zai tsaya takarar shugaban ƙasa a 2027 ba tare da la’akari da samun tikitin jam’iyyar adawa ko a’a ba.

Manhaja ta ruwaito cewa, gamayyar jam’iyyar adawa ta ƙasa ta amince da jam’iyyar Action Democratic Congress, ADC, a matsayin jam’iyyar da za ta fafata a zaɓen 2027.

Sai dai tun bayan ɓullar ƙawancen ‘yan adawa, aka fara nuna damuwa kan yadda aka ware tikitin takarar shugaban ƙasa na jam’iyyar.

Da yawa daga cikin shugabannin ƙungiyar da suka haɗa da Mista Obi, tsohon mataimakin shugaban ƙasa Atiku Abubakar, tsohon gwamnan jihar Ribas, Rotimi Amaechi, sun nuna sha’awarsu ga kujerar na ɗaya a ƙasar.

Da yake jawabi a taron shekara na shekara na 2 na Mataimakin Farfesa Abdulmumin Yinka Ajia, wanda tsohon ɗan takarar gwamna ne na jam’iyyar APC a jihar Kwara, Mista Tanko wanda ya wakilci Mista Obi a wurin taron ya buƙaci jam’iyyar ADC, da ta sanya tikitin takarar shugaban ƙasa a Kudu.

Ya ce yankin ya zama wajibi domin samar da daidaito, haɗin kai, da haɗin kan ƙasa.

Mista Tanko ya ce: “Me ya sa za mu sake samun ɗan Arewa alhalin cikin sauƙi za mu kyale kudu su kammala wa’adinsu don inganta haɗin kai da haɗin kai, sannan ‘yan’uwanmu na Arewa za su iya ɗaukar shekaru takwas?

Ya ƙara da cewa, “Muna kira ga wannan gamayyar da ta baiwa yankin Kudu tikitin takarar shugaban ƙasa, mu karasa wannan batu.”

A cewarsa, zaben shekarar 2027 ya ba wa shugaban nasa damammaki, wanda a cewarsa ya kasance shugaba mai nagarta da jajircewa da zai iya kawo sauyi a Nijeriya.

Ya kuma buƙaci jam’iyyar da ta yi amfani da wannan damar da kuma kaucewa maimaita irin kuskuren siyasa da ya janyo cece-kuce a kan marigayi Moshood Abiola.

Ya bayyana cewa, “Tuni Obi ya bayyana cewa zai tsaya takara a 2027 ko mun samu tikitin haɗakar ko a’a.

Ya ƙara da cewa “Don haka ba ma tunanin ko zai tsaya takara ko a’a, amma idan muka kai matakin, dandalin zai bayyana.”

A jawabinsa na maraba, mabiyin ya bayyana jam’iyyar ADC a matsayin sahihiyar dandalin haɗaka ga ‘yan adawa kuma wata hanya ce ta kawo sauyi a siyasance a Nijeriya.

“Aka mai karfi ne kawai, ba tare da tasirin jam’iyya mai mulki kai tsaye da kuma kai tsaye ba, zai iya ceto Naijeriya daga abin da za a iya kwatanta shi da abin mamaki na rugujewar kasa mai arziki,” inji shi.

By ukarofi