An bankaɗo mambobin mafi kuzari da marasa kataɓus a Nijeiya

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja 

Aƙalla ’yan Majalisar Wakilai 48 da Sanatoci biyar ne suka gaza bayar da gudummuwarsu wajen muhawara, ɗaukar nauyin ƙudirori ko gabatar da ƙudiri da koke a zauren majalisun na tsawon watanni 12, a cewar wani sabon tantance ayyukan da aka fitar a ƙarshen mako.

Sakamakon binciken yana ƙunshe ne a cikin Rahoton Bayar da Muhimmanci da Manufofin Majalisa (NASS-DBPFR), wanda Cibiyar Erudite Growth and Advancement Foundation (ERGAF-Africa) ta wallafa, inda ya bi diddigin ayyukan majalisa tsakanin 14 ga Yuni, 2023, da 13 ga Yuni, 2024.

A cewar rahoton, ’yan majalisar ba su yi wani aiki na cikakken lokaci ba a lokacin da ake yin wannan nazari.

Waɗanda aka lissafo sun haɗa da Abubakar Baba Zango (Yola ta Arewa/Yola ta Kudu/Girei, Adamawa), Mohammed Inuwa Bassi (Ganye/Jada/Mayo-Belwa/Toungo, Adamawa), Nnabufie Chiwe Clara (Orumba ta Arewa/Orumba ta Kudu, Anambra), Abdulkadir Rahis (Maiduguri Metropolitan, Borno/), Stainless Chijioke Nwodow Tongo (Bauchi) (Gombe/Kwami/Funakaye, Gombe).

Sauran sun haɗa da Jonas Okeke (Ehime Mbano, Imo), Adamu Yakubu (Jigawa), Ibrahim Usman (Jigawa), Sani Nazifi (Jigawa), Madawaska Dahiru (Jigawa), Yahya Richifa (Kaduna), da Yusuf Bashir (Kaduna).

Rahoton ya jaddada cewa gazawarsu na shiga muhawarar majalisa ko ƙudiri ko ɗaukar nauyin ƙudirin doka yana lalata tsarin bin doka da oda.

A cikin bita na watanni 12, majalisar dattijai ta rubuta ayyuka 2,275, inda muhawarar ta kasance 663 (29.1%).

Majalisar wakilai ta rubuta ayyuka 4,239, kodayake muhawara ta kai kashi 507 (11.9%) kawai.

Dangane da harkokin kasuwanci, ƙudurorin da aka gabatar don karantawa na farko suna wakiltar kashi 15.5% na ayyukan majalisar dattijai da kashi 21% na ayyukan majalisar.

Binciken sashen ya nuna cewa a Majalisar Dattawa, batutuwan tattalin arziki sun mamaye tattaunawa (18.5%), sai kuma tsaro (13.7%) da ilimi (10.9%).

A cikin majalisar, tsaro ya jagoranci tattaunawa (16.9%), wanda ya biyo bayan batutuwan tattalin arziki (13.7%) da ilimi (10.4%).

Ba duk ‘yan majalisa ba ne suka yi aiki ba. Rahoton ya bayyana manyan jiga-jigan da suka jagoranci zaman majalisar.

Mataimakin shugaban majalisar dattawa, Barau Jibrin ne ya jagoranci bayar da gudunmawar muhawara tare da sa baki 38.

Shugaban masu rinjaye na majalisar Julius Ihonvbere ya jagoranci ƙaramar majalisa tare da abubuwan muhawara 26.

A kan wasu ƙwararan hujjoji, shugaban majalisar dattawa Michael Opeyemi ne ya zo na ɗaya da ƙudiri 10, yayin da Ihonvbere shi ma ya kan gaba a majalisar da ƙudiri 12.

Domin gabatar da koke, Sanata Ngwu Osita ya gabatar da mafi rinjaye a zauren majalisa (3), yayin da Okey Onuakalusi na mazaɓar Oshodi-Isolo na tarayya a Legas ya jagoranci majalisar da koke-koke 14.

Dangane da batun, Opeyemi da Ali Ndume (Borno ta Kudu) ne suka jagoranci majalisar dattijai guda shida kowanne, yayin da Ahmed Jaha (Borno) ke da mafi girma a majalisar, shi ma ya samu shida.

ERGAF-Africa ta ce an tsara rahoton ne a matsayin wani makami don maido da shawarwarin majalisa masu inganci, da tabbatar da cewa ‘yan majalisar sun ci gaba da bin diddigin al’amuransu, da kuma ƙarfafa dimokuraɗiyyar Nijeriya ta shiga tsakani.

ƙungiyar ta buƙaci ‘yan ƙasar da su yi nazari a kan yadda wakilansu ke gudanar da ayyukansu, inda ta yi nuni da cewa yin taka-tsan-tsan a cikin muhawara, da gabatar da ƙudiri, da gabatar da doka, shi ne babban aikin da ya rataya a wuyan ‘yan majalisar.

By ukarofi