Dangote zai gina cibiyar masana’antu ta Dala biliyan ɗaya a Zimbabwe

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Mutumin da ya fi kowa kuɗi a Afirka, Aliko ɗangote, zai kafa cibiyar masana’antu ta dala biliyan ɗaya. Wannan rukunin zai haɗa masana’antar siminti, haƙar kwal, da samar da wutar lantarki.

An bayyana cewa an fara tattaunawa tsakanin wakilan ɗangote da jami’an Zimbabwe a taron shekara-shekara na Afreɗimbank da aka gudanar a Abuja a watan Yuni.

Paul Tungwarara, wanda ke aiki a matsayin mai ba da shawara kan zuba jari ga Shugaba Emmerson Mnangagwa, ya tabbatar da cewa ana shirye-shiryen yin wani muhimmin taro tsakanin shugaban da fitaccen ɗan kasuwan Nijeriya.

Ya ce, “Mutumin da ya fi kowa kuɗi a Afirka zai zo Zimbabwe bisa gayyatar Shugaba Mnangagwa.

“Su biyun suna cikin tattaunawa akai-akai kuma a halin yanzu muna aiki kan ɓangarorin dabaru na ziyarar.

“Muna sha’awar tabbatar da cewa ya yi babban jari a Zimbabwe da kuma guje wa abin da ya faru a ziyararsa ta baya a 2015, lokacin da ya zo amma bai dawo ba.”

ɗangote ya yi babban jari a matatar man fetur ɗinsa, wadda ke yankin Lekki Free Trade Zone, Legas. An bayyana matatar a matsayin babbar matatar mai mai zaman kanta a Afirka kuma ɗaya daga cikin manyan matatun mai na jirgin ƙasa ɗaya a duniya.

Kamfanin ɗangote Industries Limited ne ke gudanar da ita, tana da ƙarfin sarrafa ganga 650,000 na ɗanyen mai a kowace rana.

Matatar tana samar da nau’ikan man fetur iri-iri, ciki har da man fetur, dizal, kananzir, man jiragen sama, da polypropylene, da nufin rage dogaro da Nijeriya kan man fetur da aka shigo da shi daga ƙasashen waje. Wannan wani ɓangare ne na dabarun Nijeriya na ƙarfafa matatun mai na cikin gida, haɓaka tattalin arziki, ƙirƙirar ayyukan yi, da kuma inganta tsaron makamashi.

By ukarofi