Daga SANUSI MUHAMMAD a Gusau
Ofishin Sanata Abdulaziz Abubakar Yari, tsohon gwamnan jihar Zamfara kuma Sanata mai wakiltar Zamfara ta Yamma a yanzu, ya yi watsi da rahotannin da ke alaƙanta shi da shirya zanga-zangar adawa ga gwamnatin Shugaba Bola Ahmed Tinubu, yana mai bayyana zarge-zargen a matsayin ƙarya da kuma rashin ɗa’a.
A cikin wata sanarwa da Hon. Abdullahi Abdulkarim Tsafe, tsohon shugaban ma’aikata na Sanatan ya sanya wa hannu, ya ce ya zama dole a mayar da martani saboda ƙaruwar yaɗuwar ƙarya duk da cewa ikirarin ba shi da tushe balle makama.
Sanarwar ta musanta duk wani hannu na Sanata Yari wajen ɗaukar nauyin zanga-zangar adawa da gwamnatin Tinubu.
“Sanata Abdulaziz Abubakar Yari ba shi da wata alaƙa da duk wani zanga-zangar da aka shirya yi wa gwamnatin Shugaba Bola Ahmed Tinubu,” in ji Tsafe.
Abdulkarim Tsafe ya yi tambaya game da dalilin da ya sa aka yi iƙirarin, yana mai jayayya cewa Sanata Yari ya ci gaba da goyon bayan gwamnatin Tinubu.
“Wane dalili ne Sanata Yari zai iya ɗaukar nauyin zanga-zanga kan gwamnatin da yake goyon bayanta, yana kare ta kuma yana aiki ba tare da
gajiyawa ba don ƙarfafa ta,” in ji sanarwar.
Ya bayyana dangantakar da ke tsakanin Yari da Shugaba Tinubu a matsayin daɗaɗdiya, bisa girmamawa, yaƙinin siyasa da kuma sadaukar da kai ga cigaban Najeriya da kuma zaman lafiyarta.
Ofishin ya tuna cewa Yari ya goyi bayan burin Tinubu na shugaban kasa a 2027 tun kafin ya a fara bayyana wa da ƙashin kansa, siyasa da kuma fatan alheri gare shi.
Ya ƙara da cewa Shugaba Tinubu ya yi ta bayyana amincin sa ga Yari, goyon baya da gudunmawar Sanata Yari ga APC da kuma shirin sabunta ƙasa.
“Saboda haka, ya saɓa wa hankali cewa mutum, wanda ya sadaukar da kai ga nasarar gwamnati zai juya baya ba zato ba tsammani don ɗaukar nauyin zanga-zangar kin jinin ta da nufin lalata wannan gwamnatin,” in ji sanarwar.
Sanarwar ta yi ikirarin cewa zargin wani ɓangare ne na yunƙurin da wasu mutane ke yi na rashin gamsuwa da tasirin da Sanata Yari ke da shi a ƙasa da kuma dangantakarsa da manyan masu ruwa da tsaki a faɗin ƙasar.
“Waɗannan zarge zarge da ake yawan yi wa Sanata Yari a kullum suna bayyana abubuwa da yawa game da masu ɗaukar nauyinsu fiye da yadda suke yi game da Sanata Yari. Suna fallasa rashin tsaro da kuma rashin tabbas da ya kamata ya shafi duk masu lura da harkokin siyasarmu,” in ji Tsafe.
Sanarwar ta ƙara da cewa falsafar siyasar Sanata Yari ta samo asali ne daga tattaunawa, haɗin gwiwa mai kyau da kuma shiga cikin dimokuraɗiyya, tana mai cewa ba ya aiki ta hanyar ƙungiyoyi marasa asali don yaƙin neman zaɓe ko kuma ɗaukar nauyin zanga-zanga daka iya kawo tarnaƙi a ƙasa.
Ofishin ya buƙaci ‘yan Najeriya da su yi watsi da rahoton gaba ɗaya, yana mai da hankali kan cewa ƙarya ne, mugunta ne, kuma ya kamata a yiwa zargin kallon maras tushe balle makama.
“Muna so mu tabbatar wa ‘yan Najeriya cewa Sanata Yari ya ci gaba da jajircewa wajen ganin gwamnatin Shugaba Tinubu ta samu nasara kuma ya yi imani da cewa ƙalubalen da ke fuskantar ƙasar na buƙatar haɗin gwiwa, haƙuri da kuma haɗin gwiwa maimakon yaɗa farfaganda mai raba kan jama’a da kuma haifar da abubuwan da ke ɗauke hankali,” in ji sanarwar.
Sanarwar ta ce Sanatan zai ci gaba da mai da hankali kan ayyukansa na majalisa, jin daɗin ‘yan mazaɓarsa, da kuma muradun ƙasa baki ɗaya.
