Gwamnatin Kano na fafutukar kare kanta kan cece-kucen saya wa sarki motocin miliyan 670

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Gwamnatin Jihar Kano a ƙarƙashin jagorancin Gwamna Abba Kabir Yusuf ta umurci kowace ƙaramar hukumar da ta bayar da gudunmuwar Naira miliyan 15.2, jumullar Naira miliyan 670 domin gyarawa da sayen sabbin motoci ga Sarki Muhammadu Sanusi II.

Umurnin wanda aka bayyana a fili ta wata takarda da aka fallasa ta haifar da cece-kuce a faɗin jihar.

Wasiƙar a hukumance mai ɗauke da kwanan watan 25 ga watan Maris, an umurci ƙananan hukumomin jihar 44 da su samar da kuɗaɗe ga majalisar masarautar Kano.

Takardar ta bayyana cewa, za a cire kuɗaɗen ne kai tsaye daga asusun haɗin gwiwa na jiha/ƙananan hukumomi da kuma biyan wani kamfani mai zaman kansa, Sottom Synergy Resources Ltd, da aka ba kwangilar sayen motocin.

An ba wa kamfanin kwangilar samar da motoci huɗu tare da gyara wasu guda biyu na majalisar Masarautar.

Takardar mai taken “Samar da Amincewa da Sakin Kuɗaɗe” ta samu sa hannun Daraktan sa ido na ƙananan Hukumomi Abubakar S. Dabo a madadin Kwamishinan Ma’aikatar ƙananan Hukumomi.

“An umurce ni da in isar da amincewar gwamnati na fitar da jimillar kuɗi N15,227,272.72 a kowace ƙaramar hukuma.. domin gyara motoci 2 da kuma samar da motoci 4 ga Masarautar Kano ta hanyar Sottom Synergy Resources Ltd,” wasiƙar ta bayyana.

A bisa la’akarin da aka samu, Naira miliyan 670 za ta haɗa da gyaran mota ƙirar 1969 Rolls Royce (DH 420), da maido da mota ƙirar Cadillac limousine, da kuma sayen motocin Toyota Land Cruiser VɗR guda huɗu 2024.

Takardar ta kuma umurci dukkan shugabannin ƙaramar hukumar da su tabbatar da bin ƙa’idojin da suka dace wajen gudanar da aikin.

Matakin dai ya janyo suka a yanar gizo, inda da yawa ke nuna shakku kan abubuwan da gwamnati ta sa a gaba a daidai lokacin da ƙananan hukumomi da dama ke kokawa da ababen more rayuwa da ababen more rayuwa.

Tsohon mai taimakawa tsohon gwamnan jihar Abdullahi Ganduje kan harkokin yaɗa labarai, Salihu Tanko-Yakasai, na ɗaya daga cikin masu sha’awar kafafen yaɗa labarai na zamani da suka yaɗa wasiƙar ta yanar gizo, inda suka nuna shakku kan dalilin yanke hukuncin.

“Idan gaskiya ne, to wannan zalunci ne!!!” Mubashshir Saidu mai amfani da kafafen sada zumunta ya rubuta. “Ya kamata shugabanni su kula da halin da talakawa ke ciki! Menene matsalar Sarki Sanusi ko fadarsa da abin hawansa? Jama’a ku duba wannan lamari.”

Wani jigo a jam’iyyar All Progressives Congress, Alhaji Alhassan Yaryasa, da ya ke maida martani kan wannan ci gaban ya caccaki gwamnati kan amincewa da kuɗin.

Ya ce, “Ta yaya gwamnatin jihar za ta amince da wannan maƙudan kuɗaɗe alhali mazauna babban birnin jihar da wasu manyan garuruwan jihar na fama da matsalar ƙarancin ruwa?

“Wannan ba daidai ba ne na fifiko, ta yaya za ku kashe wannan kuɗi wajen gyarawa da siyan sabbin motoci ga sarki yayin da sauran ɓangarorin ke buƙatar kulawar gwamnati, musamman ɓangaren ilimi da kiwon lafiya da aka yi watsi da su?”

Yaryasa wanda shine tsohon kodinetan ƙungiyar kamfen ɗin Tinubu na jihar Kano ta kudu, ya yi kira ga gwamna Abba Yusuf da ya sake duba wannan matakin ya miƙa kuɗaɗen zuwa wuraren da za a fi bukata.

Wani mai amfani da ɗ (Twitter) mai suna @UncleAnass, ya rubuta cewa: “Matsalar sayen motoci Naira miliyan 670 ga Masarautar Kano, ba wai kawai abin da ya wuce kima ba ne, sai dai yadda ake tilasta wa ƙananan hukumomi bayar da gudunmawa.

“Bari Gwamna Abba ya yi amfani da dukiyar gwamnati wajen siyan motocin ga masarautun idan yana ganin hakan shi ne fifiko, amma neman kowace karamar hukuma ta ba da gudummawar Naira miliyan 15 don hakan bai dace ba.

“Waɗannan kananan hukumomin na fama da gurbacewar asibitoci da makarantu, rashin wadataccen ruwan sha, da rashin isassun ababen more rayuwa, amma duk da haka muna amfani da albarkatun da suke da shi don samar da ingantaccen salon rayuwa.”

Da yake mayar da martani kan sukar, kwamishinan yaɗa labarai na jihar Kano, Ibrahim Waiya, ya kare umarnin, yana mai cewa, “Wannan wani aiki ne na yau da kullum, babu wani sabon abu game da shi, yana faruwa lokaci zuwa lokaci a kowace gwamnati, to, menene babban al’amari?” Waiya ya shaida wa Aminiya.

“Eh, Masarautar tana aiki ne a ƙarƙashin gwamnati, kuma gwamnati ce ke bayar da dukkan tallafin da ya kamata ga gudanar da ayyukanta, ta hanyar samar da kuɗaɗen ƙananan hukumomi, wannan ba irinsa ba ne.

“Misali a lokacin gwamnatin Shekarau, an sayi motoci kusan 54 ga dukkan hakimai, haka kuma a gwamnatin Ganduje an sayi motoci na sabbin masarautun da aka ƙirƙira. To, kuma meye matsalar?

Ya yi nuni da cewa majalisun masarautu ba su da hanyoyin samun kuɗaɗen shiga masu zaman kansu kuma sun dogara kacokan kan tallafin gwamnati.

“Waɗannan motocin an yi su ne kawai don ayyukan gudanarwa, ba don amfanin kansa ba ne na Sarkin. Suna cikin Majalisar Masarautar ne, kuma ta hanyar gwamnatin jihar.”

Waiya ya kuma bayar da misali da wata manufar da aka ɓullo da ita a ƙarƙashin gwamnatin Abacha da ta tanadi cewa kashi 3 na kuɗaɗen shiga na ƙananan hukumomi a ware wa cibiyoyin gargajiya—wani tanadi, inji shi.

By ukarofi