Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Gwamnatin Tarayya ta dakatar da aiwatar da harajin shigo da man fetur da dizal na kashi 15, wanda a baya aka amince da shi domin daidaita farashin shigo da kayayyaki da yanayin kasuwa.
Hukumar Kula da Harkokin Man Fetur (NMDPRA) ce, ta sanar da hakan a wata sanarwa da Daraktan Sashen Hulɗa da Jama’a, George Ene-Ita, ya sanya wa hannu.
Harajin ya janyo cece-kuce, inda wasu ke ganin zai kare matatun gida, yayin da wasu ke cewa hakan zai ƙara tsadar kayayyaki sannan ya tsauwala wa talakawa.
“Hukumar na shawartar ’yan kasuwa da su guji ɓoyewa ko sayar da mai da tsada ba bisa ƙa’ida ba.
“Harajin kashi 15 na shigo da fetur da dizal ba zai ci gaba da aiki ba,” inji sanarwar.
NMDPRA ta tabbatar da cewa akwai wadataccen mai da dizal a faɗin ƙasar nan, kuma babu ƙarancin mai da zai sanya dogayen layuka a gidajen mai.
NMDPRA ta kuma tabbatar da cewa akwai isasshen wadatar man fetur a ƙasar, a cikin ƙa’idar isasshiyar ƙasa da aka amince da ita, a wannan lokacin buƙata mafi girma.
“Akwai wadataccen wadataccen mai a cikin gida (AGO, PMS, LPG, da sauransu) da aka samo daga matatun mai na gida da kuma shigo da shi daga ƙasashen waje don tabbatar da sake cika hannun jari a wuraren ajiya da tashoshin sayar da kayayyaki a wannan lokacin.”
“Hukumar tana son amfani da wannan damar don ba da shawara game da duk wani tarawa, siyan kaya cikin tsoro ko hauhawar farashin kayayyakin mai wanda ba na kasuwa ba ne.” “Hukumar za ta ci gaba da sa ido sosai kan yanayin samar da mai da kuma ɗaukar matakan da suka dace don hana katsewar wadata da rarraba kayayyakin mai a faɗin ƙasar, musamman a wannan lokacin da ake buƙatar mai sosai.”
“Yayin da take godiya ga ci gaba da ƙoƙarin dukkan masu ruwa da tsaki a cikin sarkar darajar mai ta tsakiya da ta ƙasa wajen tabbatar da wadatar da rarrabawa cikin sauƙi da rashin katsewa, jama’a suna da tabbacin jajircewar NMDPRA na tabbatar da tsaron makamashi,” inji sanarwar.
A ranar 30 ga Oktoba, an ruwaito cewa Tinubu ya amince da kashi 15% na harajin shigo da mai da dizal, bayan wani tsari da Hukumar Harajin Cikin Gida ta Tarayya (FIRS) ta gabatar.
An yi nufin sabon harajin ne don daidaita farashin shigo da mai da gaskiyar gida da kuma ƙarfafa tacewa a cikin gida.
A cewar rahotanni, matakin zai iya ƙara kusan Naira tiriliyan 1 kowace shekara ga lissafin shigo da mai na Nijeriya.
Amma fadar shugaban ƙasa ta bayyana cewa an gabatar da harajin ne don daidaita farashi, hana shigo da mai ba tare da haraji ba wanda ke rage darajar matatun mai na gida, da kuma haɓaka saka hannun jari a fannin tace mai na ƙasar.
A ƙarƙashin sabuwar manufar, za a biya kuɗi a cikin asusun Gwamnatin Tarayya da aka keɓe wanda FIRS ke kula da shi, yayin da Midstream da Downstream na Nijeriya ke kula da shi. Hukumar Kula da Man Fetur (NMDPRA) tana kula da bin ƙa’idoji.
Jami’ai sun kuma ba da umarnin cewa lasisin shigo da mai nan gaba ya kamata ya fi mayar da hankali kan samar da mai na cikin gida kafin amincewa da samar da kayayyaki daga ƙasashen waje. An umarci kwastom da NMDPRA su sabunta samfuran shigo da mai da kuma aiwatar da tabbatar da zamani ga duk jigilar kaya.
Duk da cewa gwamnati ta dage cewa matakin ba wai game da ƙara samun kuɗi ba ne, amma game da ƙarfafa samar da mai na cikin gida da kuma cimma wadatar mai, masu ruwa da tsaki suna cikin damuwa. Mutane da yawa suna jayayya cewa Nijeriya har yanzu ba ta da isasshen ƙarfin tacewa don ci gaba da manufar ba tare da ƙara ƙarancin mai ko farashi ba.
Masana sun yi gargaɗin cewa har sai matatun mai na cikin gida sun biya buƙata, harajin zai iya tura farashin mai sama da N1,000 a kowace lita, musamman idan naira ta yi rauni ko kuma farashin jigilar kaya na ƙasashen waje ya tashi.
