Sabuwar dokar zaɓe: Muhimman abubuwan da Majalisar Dattawa ta amincewa

Spread the love

*Majalisar Wakilai ta kafa kwamitin daidaito

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja 

Majalisar Dattawa ta Nijeriya ta zartar da dokar zaɓe ta 2022 da aka yi wa garambawul.

An zartar da ƙudurin dokar ne bayan nazari da amincewa da sassa 155 da ke ƙunshe a cikin ta.

ɗaya daga cikin gyare-gyaren da aka yi wa dokar ta 2022 shi ne rage wa’adin da Hukumar Zaɓe Mai Zaman Kanta ta ƙasa (INEC) ke da shi na futar da sanarwar zaɓe daga 360 zuwa kwana 180.

Hakan ya biyo bayan amincewa da ƙudirin da Sanata Tahir Monguno ya gabatar na rage kwanakin da ake buƙatar hukumar INEC ta fitar da sanarwar zaɓe.

Monguno ya bayyana cewa rage wa’adin kwanakin ya zama dole domin hukumar INEC ta cika sharuɗɗan da ake buƙata wajen fitar da sanarwar, inda ya ce tuni aka makara idan aka yi amfani da kwana 360 bisa la’akari da babban zaɓe mai zuwa.

Manhaja ta ruwaito cewa duk da haka, ta ƙi amincewa da wani gyara da aka gabatar ga Sashe na 60, Sashe na 3, na ƙudirin, wanda ya nemi a tilasta aika sakamakon zaɓe ta hanyar na’ura.

Wannan tanadin da aka ƙi amincewa da shi ya buƙaci shugabannin Hukumar Zaɓe Mai Zaman Kanta ta ƙasa (INEC) su aika sakamakon ta hanyar na’ura daga kowace rumfa zuwa rumbun IREV akan lokaci, bayan an sanya hannu kan Fom ɗin EC&A da aka tsara kuma shugaban kwamitin ya buga masa tambari sannan ‘yan takara suka sake sanya hannu.

Madadin haka, Majalisar Dattawa ta amince da tanadin Dokar Zaɓe da ke akwai, wanda ya bayyana cewa “shugaban kwamitin zai canja sakamakon, gami da jimillar adadin masu zaɓe da aka amince da su da kuma sakamakon zaɓen, ta hanyar da hukumar ta tsara.”

Shugaban Majalisar Dattawa, Godswill Akpabio, a cikin jawabinsa na ƙarshe, ya musanta ƙin amincewa da aika sakamakon ta hanyar na’ura daga Majalisar Dattawa.

A cewarsa, “watsa sakamakon zaɓen ta hanyar na’ura koyaushe yana cikin aikinmu.” “Abin da muka yi shi ne riƙe tanadin da ke akwai, wanda ya riga ya samar da tanadin watsa shirye-shiryen ta na’ura,” inji shi.

Ya kuma bayyana cewa babu wani yunƙuri na jinkirta ko kawo cikas ga zartar da Dokar Zaɓe.

Tun da farko, majalisar dattawa ta ƙi amincewa da shawarar ɗaurin shekaru 10 ga masu siye da masu sayar da Katunan Zaɓe na Dindindin (PVCs) a ƙarƙashin Sashe na 22, maimakon haka ta zaɓi ta ci gaba da ɗaurin shekaru biyu a gidan yari tare da ƙara tarar daga Naira miliyan 2 zuwa miliyan 5.

An yanke shawarar ne a ranar Laraba yayin da ake la’akari da Sashe na 22 na Dokar Gyaran Zaɓe.

‘Yan majalisar sun kuma yi wa Sashe na 28 kwaskwarima bayan sanarwar zaɓe, inda suka rage lokacin daga kwanaki 360 zuwa kwanaki 180.

Tsarin farko ya buƙaci hukumar ta buga sanarwar zaɓe a kowace jiha ta tarayya da Babban Birnin Tarayya ba bayan kwanaki 360 kafin ranar zaɓe ba.

A cikin Sashe na 29, Majalisar Dattawa ta rage wa’adin miƙa jerin sunayen ‘yan takara da takardun shaidarsu daga jam’iyyun siyasa daga kwanaki 180 zuwa kwanaki 90.

Wannan tanadi da aka yi wa kwaskwarima ya bayyana cewa “kowace jam’iyyar siyasa za ta, ba bayan kwanaki 90 ba kafin ranar da aka ware don babban zaɓe a ƙarƙashin wannan Dokar, ta miƙa wa hukumar, a cikin fom da aka tsara, jerin ‘yan takarar da jam’iyyar ta gabatar don ɗaukar nauyinsu a zaɓukan, waɗanda za su fito daga cikin sahihan ‘yan takarar da jam’iyyar siyasa ta gudanar.”

Majalisar Dattawa ta kuma riƙe tanadin da ke kan tsarin takardun zaɓe da ke cikin Sashe na 44.

A ƙarƙashin sashe, ana buƙatar Hukumar Zaɓe Mai Zaman Kanta ta ƙasa (INEC) ta gayyaci duk wata jam’iyyar siyasa da ta zaɓi ɗan takara a rubuce don duba asalinta a kan samfuran kayan zaɓe masu dacewa.

Ana ba jam’iyyun siyasa damar mayar da martani a rubuce cikin kwanaki biyu, suna nuna amincewa ko rashin amincewa da yadda asalinsu ya bayyana a kan samfuran.

A halin yanzu, Majalisar Dattawa ta soke Sashe na 142 kan tasirin rashin bin ƙa’ida, wanda ya tanadar da cewa “ba zai zama dole ga jam’iyyar da ke zargin rashin bin ƙa’idojin wannan Dokar don gudanar da zaɓe ba, ta kira shaidu na baki idan ainihin ko kwafin takardu masu dacewa sun bayyana rashin bin ƙa’ida a fili.”

An cire tanadin bayan hujjojin da ke nuna cewa zai zama ɓata lokaci a kotu.

Majalisar Dattawa ta kuma sanar da kafa kwamitin taro wanda Sanata Tahir Munguno zai jagoranta.

A wani ci gaban kuma, Majalisar Wakilan Nijeriya ta kafa kwamitin haɗaka da Majalisar Dattawa kan ƙudirin Dokar Zaɓe (wadda aka yi wa kwaskwasrima) don daidaita wuraren da aka samu rashin jituwa tsakanin sigar dokokin da majalisun biyu na Majalisar Dokoki ta ƙasa suka amince da su.

Manhaja ta ruwaito cewa an bayyana ci gaban a cikin wata sanarwa da kakakin majalisar, Akin Rotimi, ya fitar a ranar Alhamis, wanda ya ce shawarar ta biyo bayan umarni daga shugabannin majalisar.

A cewar Rotimi, an isar da kundin tsarin mulkin kwamitin ta hanyar wasiƙar ciki daga Magatakarda ga Majalisar Wakilai, Dr Yahaya Danzaria, bisa ga hanyoyin majalisar don warware bambance-bambancen dokoki tsakanin Majalisar Dattawa da Majalisar Dokoki.

Ya ce kwamitin taron zai yi aiki da takwaransa na Majalisar Dattawa don daidaita tanade-tanaden da ke cikin Dokar Dokar Zaɓe (Gyara) da nufin samar da sigar da ta dace don yin nazari na ƙarshe da kuma amincewa da Majalisar Dokoki ta ƙasa.

Kwamitin taron majalisar wakilan zai gudana ne ƙarƙashin jagorancin ɗan majalisa Adebayo Balogun, Shugaban Kwamitin Majalisar kan Batutuwan Zaɓe. Sauran ‘yan majalisar sun haɗa da ‘yan majalisar wakilai Fred Agbedi, Sada Soli, Ahmadu Jaha, Iduma Igariwey Enwo, Saidu Musa Abdullahi, da Dakta Zainab Gimba.

Sanarwar ta lura cewa aikin kwamitin shine ya sake duba sassa daban-daban da ke cikin kudirin gyara tare da amincewa da dokar wadda ke nuna ƙudurorin majalisun biyu, domin ciyar da ajandar gyaran zaɓe a Nijeriya gaba.

Majalisar wakilai ta sake jaddada ƙudirinta na ƙarfafa tsarin dimokuraɗiyya na ƙasar ta hanyar ingantattun gyare-gyare a zaɓe da nufin nuna gaskiya, riƙon amana da kuma amincewar jama’a a zaɓe.

A halin yanzu, majalisar dattawa ta kuma kafa kwamitin taronta don yin aiki tare da tawagar majalisar. Shugaban Majalisar Dattawa Godswill Akpabio, a ranar Laraba, ya sanar da zama memba na kwamitin majalisar dattawa da aka ɗora wa alhakin daidaita ƙudirin dokar zaɓe (gyara).

Akpabio ya ce Sanata Simon Bako Lalong ne zai jagoranci kwamitin Majalisar Dattawa, tare da Sanatoci Niyi Adegbonmire, Mohammed Tahir Monguno, Adamu Aliero, Orji Uzor Kalu, Abba Moro, Asuƙuo Ekpenyong, Aminu Abbas, da Tokunbo Abiru a matsayin mambobi.

Ana sa ran dukkan majalisun biyu za su kammala tsarin daidaito a cikin makonni masu zuwa, bayan haka za a gabatar da ƙudirin ga Majalisar Dokoki ta ƙasa don amincewa da shi, wanda hakan ke nuna muhimmin mataki a ƙoƙarin da Nijeriya ke yi na sake fasalin tsarin zaɓenta.

By ukarofi