Daga MAHDI M. MUHAMMAD
Cibiyar Nazarin Gine-gine ta Nijeriya (NIA) a ranar Juma’a ta ce, sama da gine-gine 500 ne suka ruguje a ƙasar bana.
Wannan dai ya zo ne a daidai lokacin da shugaban hukuma ta NIA, Arc Adeniyi Mobilaji ya bayyana cewa, rushewar gine-gine da ake cigaba da samu a ƙasar da ma duniya bakiɗaya ya yi ƙamari.
Duk da haka suna nuna buƙatar tsauraran ƙa’idojin gini da aiwatar da su don hana wannan barazanar cigaba da hauhawa.
Sun bayyana hakan ne a yayin taron masu zanen gine-gine na 2024 da aka gudanar a Abakaliki, babban birnin jihar Ebonyi mai taken “Tsarin Gine-gine da Rugujewar Gini: Aiki mai Inganci da Mafita.
“Abubuwan da suka faru na rugujewar gine-gine a Nujeriya sun nuna buƙatar tsaurara ƙa’idojin gine-gine da kuma aiwatar da su don hana faruwar hakan.
“Rushewar gini abu ne mai tada hankali a Nijeriya, a gaskiya abin ya zama abin kunya sosai, muna kusan zama ƙashin baya a duniya yayin da kamar kowane mako ginin ke rugujewa.
“Kwanan nan, wani gini ya ruguje a Legas, hasali ma Legas na zama cibiyar rugujewar gine-gine a Nijeriya kuma abin takaici ne matuƙa. A matsayinmu na masu zanen gine-gine, dole ne mu fuskanci wannan lamari kuma mu ɗauki mataki don tabbatar da aminci da ɗorewa.
“Bai kamata mu manta da matsayinmu a aikin gini ba. Mai Gine-ginen shine jagoran ginin gubar. Saboda haka yana da sa ido a kan duk masu sana’a. ƙididdigar tana da ban tsoro kuma wannan ita ce gaskiyar da ya kamata mu fuskanta. Sama da gine-gine 500 ne suka ruguje a Njjeriya tun daga shekarar 2010 kuma sama da mutane 100 sun rasa rayukansu,” inji ta.
