Daga MAHDI MUSA MUHAMMAD
Gwamnan Jihar Borno, Babagana Zulum ya kawar da fargabar ƙaruwar ruwan da ake fama da shi a madatsar ruwa ta Alau, yana mai cewa babu wani abin fargaba.
Zulum ya ba da wannan tabbacin ne a ranar Asabar bayan ya duba aikin sake gina madatsar ruwa da ke kusa da Maiduguri.
Ya amince da fargabar da jama’ar Maiduguri ke fama da shi, amma ya ce gwamnati ba ta hango wani mummunan ambaliya daga madatsar ruwan ba.
Zulum ya bayyana cewa a baya-bayan nan wani ɗan kwangila ya nuna damuwarsa kan ƙaruwar ruwa, wanda hakan ya sa gwamnati ta shiga tsakani tare da haɗin gwiwar ɗan kwangilar.
Ya ce, sun haɗa tongrains guda 25 domin shawo kan lamarin, wanda a halin yanzu an shawo kan lamarin, tare da rage haɗarin ambaliya.
A cewar gwamnan, an samar da sabbin tashoshi na ruwa kuma ruwan dam ɗin ya ragu da kimanin inci huɗu a ‘yan kwanakin nan.
Ya ƙara da cewa, injiniyoyi na sa ran ruwan zai ci gaba da raguwa, tare da rage duk wata barazana da ta ke fuskanta.
“Bisa la’akari da binciken injiniya na yanzu, babu wani dalili na fargaba,” inji Zulum.
Sai dai ya jaddada buƙatar ci gaba da sa ido, yana mai cewa abubuwan da ke faruwa a nan gaba na iya sauya lamarin.
Zulum ya yaba wa ƙoƙarin ɗan kwangilar, inda ya ce wasu ayyukan da aka yi sun zarce ƙa’idar kwangilar.
Ya ce ɗan kwangilar ya kai ga toshe wasu hanyoyin ruwa domin samar da sararin ci gaba da aiki.
Gwamnan ya gargaɗi mazauna yankunan da ke fama da ambaliyar ruwa da su daina zubar da shara a magudanan ruwa a gaban gidajensu.
Ya kuma yi gargaɗi game da gine-gine a hanyoyin ruwa, wanda ke ƙara haɗarin ambaliya a faɗin Maiduguri.
“Ina kira ga mutane su daina yin gine-gine a kan hanyoyin ruwa kuma su ɗauki gargaɗin ambaliyar ruwa da muhimmanci,” inji Zulum.
Ya shawarci mazauna garin da su riƙa sharewa tare da kula da magudanun ruwa a kusa da gidajensu domin hana toshewa.
Zulum ya ce, gwamnati za ta sake duba babban tsarin birnin don gano tare da gyara kura-kuran tsare-tsare a baya.
“Dole ne mu sake nazarin tsarin gaba ɗaya don tabbatar da cewa an share duk magudanar ruwa da magudanar ruwa da kuma aiki,” inji shi.
Ya ƙara da cewa, gwamnati za ta aiwatar da tsauraran ƙa’idojin muhalli, ko da kuwa wasu yanke shawara ba za su yi farin ciki ba.
Da ya ke magana kan tsaikon da aka samu wajen sake ginin, Zulum ya danganta su da hanyoyin fasaha amma ya tabbatar da cewa ‘yan kwangilar sun koma bakin aiki sosai.
Ya godewa gwamnatin shugaba Bola Tinubu kan amincewa da naira biliyan 80 domin aikin sake gina madatsar ruwa ta Alau.
