Obi ya aike wa Gwamnatin Tarayya kakkausan gargaɗi kan sammacin Shugaban NLC

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Tsohon gwamnan jihar Anambra, Peter Obi, ya aike da gargaɗi cikin kakkausar murya dangane da gayyatar da rundunar ‘yan sandan Nijeriya ta yi wa shugaban ƙungiyar ƙwadago ta Nijeriya Joe Ajaero kwanan nan.

A cikin wata sanarwa a ranar Alhamis ta shafin ɗ, Obi ya jaddada halin da ake ciki, ganin yadda Ajaero ke taka muhimmiyar rawa a matsayin jagoran ma’aikatan ƙasar.

Obi ya ce, “Damuwa da gayyatar da ‘yan sandan Nijeriya suka yi wa shugaban ƙungiyar ƙwadago ta Nijeriya, NLC, Mista Joe Ajaero, don ganawa da shi bai kamata ya zama ba zato ba tsammani idan aka yi la’akari da irin matsayin da yake riƙe da shi a matsayin shugaban ma’aikatan ƙasar. ƙungiyar NLC ta kasance mai shiga tsakani da Gwamnatin Tarayya kan rikice-rikicen ma’aikata da sauran batutuwan da suka shafi ƙasa.”

Obi ya buƙaci a kiyaye tsarin da ya dace, yana mai jaddada cewa zargin da ake yi wa Ajaero na da tsanani, sai dai har yanzu ba a san ko waɗannan tuhume-tuhumen na da alaƙa da halin kashin kai ko kuma alhakin da ya rataya a wuyansa na shugaban NLC ba.

Ya ƙara da cewa, “Don haka dole ne a yi taka-tsan-tsan ta yadda za a tafiyar da wannan batu. Ba zato ba tsammani gwamnati za ta gwada hanyoyin da za a bi don kallon aiki a matsayin wata babbar ƙarfin adawa.”

Tsohon gwamnan ya kuma yi kira ga hukumomi da su bi doka da oda da kuma hanyoyin da suka dace wajen tafiyar da lamarin.

“Ana sa ran gayyata irin ta Ajaero. Amma a kiyaye tsarin doka da ƙa’idojin shaida. Ya kamata ma’aikata su tsaya tsayin daka da ƙarfin da suke da shi domin tabbatar da ɗorewar dimokuraɗiyya,” inji Obi.

Wannan dai na zuwa ne bayan da rundunar ‘yan sandan Nijeriya ta gayyaci Ajaero a ranar 19 ga watan Agusta domin amsa tambayoyi kan zarge-zargen da ake yi na samar da kuɗaɗen ta’addanci, da aikata laifuka ta yanar gizo, da dai sauran laifuka.

Wasiƙar gayyata mai ɗauke da sa hannun ACP Adamu Muazu a madadin mataimakin kwamishinan ‘yan sanda, Tawagar masu ba da amsa na sirri, ta yi gargaɗin cewa za a bayar da sammacin kama shi idan Ajaero ya ƙi bin umarninsa.

ƙungiyar NLC, a wani taron gaggawa na majalisar zartarwa ta ƙasa, ta yanke shawarar rufe al’ummar ƙasar idan an tsare Ajaero ko aka kama shi.

Majalisar ta buƙaci Ajaero da ya mutunta gayyatar da ‘yan sandan suka yi masa, yayin da ya bayyana a shirye yake na kare shugabanta daga abin da ta ga dama a matsayin cin zarafi.

By ukarofi