Jihohi 11 da suka hana malamai ƙarin girma zuwa mataki na 16

Spread the love

Daga MAHDI MUSA MUHAMMAD

Wani bincike ya nuna cewa an hana malamai a jihohin Nijeriya 11 ƙarin girma zuwa mataki na 16 a aikin gwamnati.

Bayanan da aka samu daga ƙungiyar malamai ta ƙasa (NUT) a Abuja, sun nuna cewa mafi yawan malaman da abin ya shafa suna makarantun firamare ne, inda a kodayaushe suke gaza samun ƙarin girma zuwa wasu matakai.

Tun shekaru da dama da suka gabata, ƙungiyar NUT ta caccaki gwamnonin jihohin ƙasar kan gazawa wajen inganta malaman firamare zuwa mataki na 16 zuwa sama. Batun na nuna manyan ƙalubale a fannin ilimi, ciki har da rashin kula da jin daɗin malamai da ci gaban aikinsu.

A jihar Neja, ƙungiyar NUT a baya-bayan nan ta zargi gwamnati da gazawa wajen aiwatar da alawus-alawus na ma’aikatan cikin gida ga malaman makarantun sakandare (wanda aka gabatar a shekarar 2018), da hana ƙarin girma zuwa mataki na 16, da kuma yin watsi da ƙarin girma a shekara tun daga 2015.

A cewar NUT, jihar Adamawa ba ta ƙara wa malamai matsayi na 16 ba a cikin shekaru 14. Jihohin Bauchi da Binuwai ma suna cikin jerin waɗanda suka kasa ciyar da malaman makaranta zuwa wannan matakin.

A jihar Delta malamai huɗu ne a kowace ƙaramar hukuma ke barin su wuce mataki na 14. Hakazalika jihohin Gombe, Imo, Kaduna, da Kano sun hana malaman firamare shiga mataki na 16.

Jihohin Nasarawa, Neja, da Sokoto su ma suna da hannu a ciki. A jihohin Taraba da Ogun, malaman firamare ne kawai ake samun ƙarin girma zuwa mataki na 16 zuwa sama.

A halin yanzu, a jihar Ekiti, ana ba da ƙarin girma zuwa mataki na 15 ba tare da kwatankwacin fa’idojin kuɗi ba. A cewar NUT, malamai da yawa a can ana ba su wasiƙun ci gaba a matakin digiri na 15 amma har yanzu ana biyan su a matakin digiri na 14.

NUT ta bayyana aniyar ta na ci gaba da haɗa hannu da gwamnatocin jihohi domin kawar da waɗannan matsalolin da ke kawo cikas ga ci gaban aikin malamai.

“Za mu ci gaba da yin mu’amala da gwamnonin jihohi don tabbatar da an ƙara darajar malamai,” inji ƙungiyar.

Taɓarɓarewar ba wai kawai tana ɓata ƙwarewar malamai ba ne, amma tana haifar da damuwa game da yadda gabaɗaya suka himmatu wajen inganta fannin ilimi a jihohin da abin ya shafa.

By ukarofi