Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Gwamnan jihar Neja, Mohammed Umaru Bago, ya haramta karɓan kuɗaɗen ƙungiyar malamai ta iyaye ga ɗaliban da ke makarantun firamare da sakandare na gwamnati a faɗin jihar.
Bago ya bayyana hakan ne a ranar Alhamis a wata ziyarar aiki da ya kai wa Sarkin Pawa a ƙaramar hukumar Munya a wani ɓangare na duba ayyukan da ake yi a yankin.
Ya bayyana cewa gwamnatin jihar ta ɗauki nauyin biyan duk yaran da ke makarantun gwamnati kuɗaɗen PTA.
“Wannan gwamnati ta ɗauki nauyin biyan kuɗin PTA na duk yaran da ke makarantun gwamnati a faɗin jihar Neja. Ba a buƙatar iyaye da masu kula da su biyan kuɗin PTA na gundumominsu,” inji Bago.
Ya ƙara da cewa, “Dole ne shugabanni da shugabannin makarantun gwamnati su daina karɓar kuɗaɗen PTA daga hannun yara. Duk wani jami’in makarantar da aka samu ya karya wannan umarnin za a hukunta shi yadda ya kamata.”
Gwamnan ya kuma buƙaci iyaye da su sanya ‘ya’yansu makaranta, inda ya jaddada muhimmancin ilimin ‘ya’ya mata.
Ya ƙara da cewa rashin sanya tufafin bai kamata ya hana kowane yaro zuwa makaranta ba.
“Ku bar yaranku su je makaranta, ko da ba su da riguna. Tufafin makaranta bai kamata ya zama shamaki ba. Duk malamin da ya tura yaro gida saboda rashin sanye da kayan aiki, to a sanar da shi, kuma irin wannan malamin za a cire shi daga makarantar,” inji shi.
A yayin ziyarar, Gwamna Bago ya bayyana jin daɗinsa da yadda ayyukan tituna ke gudana a yankin.
Ya yi alƙawarin gina hanyar da ta haɗa Sarkin Pawa zuwa jihar Kaduna, da gina kasuwar zamani, da samar da ruwan sha ga mazauna yankin.
Ya kuma buƙaci ‘yan kwangilar da suke gudanar da ayyukan da su tabbatar da kammala aikin a kan lokaci, yana mai jaddada muhimmancin ci gaban al’ummar ƙaramar hukumar Munya.
Kwamishinan filaye da gidaje Barr. Moses Magaji, da takwaransa, Peter Sankara, sun bayyana nasarorin da Bago ya samu a cikin shekararsa ta farko a kan karagar mulki a matsayin wani abu da ba a taɓa ganin irinsa ba, inda ya ce ayyukan da ya yi sun shafi mutane ne.
Matakin na Bago ya zo ne kwanaki kaɗan bayan gwamnan jihar Abia, Alex Otti ya kuma dakatar da duk wani nau’in biyan kudade a makarantun firamare da sakandare na gwamnati da suka haɗa da harajin PTA.
Sanarwar na ƙunshe ne a cikin wata sanarwar sabuwar shekara da gwamnan ya yi wa al’ummar Abia.
