Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Gwamnatin Jihar Kaduna ta yi watsi da wani rahoto da ta bayyana jihar a cikin jerin jihohin da aka fi satar mutane a faɗin ƙasar, inda ta bayyana hakan a matsayin “ƙarya, ɓarna da shaci-faɗi.”
Wata sanarwa da ma’aikatar yaɗa labaran ƙasar ta fitar a ranar Alhamis mai ɗauke da sa hannun kwamishinan yaɗa labarai, Malam Ahmed Maiyaki ta miƙa wa kamfanin dillancin labarai, ta yi Allah-wadai da wani rahoto da aka alaƙanta wa SB Morgen wanda ya yi zargin cewa an yi garkuwa da mutane 629 a Kaduna tsakanin Yuli 2024 zuwa Yuni 2025.
“An jawo hankalin gwamnatin jihar Kaduna kan rahotanni da sharhi kan halin da ake ciki a jihar a baya-bayan nan, labarin da SB Morgen ya wallafa na cewa an sace mutane 629 a cikin wannan lokaci ƙarya ne da kuma ɓatagari,” in ji sanarwar.
Sanarwar ta ƙalubalanci rahoton Morgen da ke bayyana shi a matsayin wani tunanin ƙarya na marubutansa da suka shirya don ɓata sunan tsarin zaman lafiya na Kaduna wanda duk hukumomin tsaro da masu ruwa da tsaki a ƙasar ciki har da ƙungiyoyin ƙasa da ƙasa suka bayyana cewa kyakkyawan abin koyi ne.
“A bisa bayanan cewa, Samfurin zaman lafiya na Kaduna da Gwamna Uba Sani ya yi wa hasashe ya jagoranci samun nasarar dawo da zaman lafiya da tsaro a duk wuraren da aka samu tsaro a jihar tare da ƙwato sama da kadada 500,000 na noma a faɗin al’ummomin da a baya suka bari.
“A yau, manoman waɗannan yankuna sun koma gonaki, kuma an sake buɗe kasuwannin dabbobi a ƙananan hukumomin Birnin Gwari da Giwa sama da shekaru goma, wanda hakan ya ƙara haɓaka tattalin arzikin jama’a.”
Don haka gwamnati ta buƙaci ‘yan ƙasar da su yi watsi da wannan matsayi, inda ta jaddada cewa hakan baya nuna gaskiyar tsaro a jihar. Har ila yau, ta yi taka tsantsan game da wallafe-wallafen masu ban sha’awa, waɗanda, inji ta, “haɗari na lalata tarbiyar jami’an tsaro da ke aiki tuƙuru don kare al’ummominmu.”
A yayin da take tabbatar wa mazauna yankin ƙudurinta na tabbatar da zaman lafiya da tsaro, gwamnatin ta jaddada cewa dabarunta na ɓangarori daban-daban sun haɗa da ayyukan tsaro mai ƙarfi da haɗin gwiwar al’umma, ƙarfafa zamantakewa da tattalin arziki, da ci gaban matasa don magance alamu da tushen rashin tsaro.
Sanarwar ta kuma ruwaito cewa, Honorabul Kwamishinan tsaro na cikin gida da harkokin cikin gida, Dakta Suleiman Shuiabu (SAN) ya bayyana cewa, a cikin watan Afrilu kaɗai, sama da mutane 34 da jami’an tsaro suka gudanar sun kama wasu manyan mutane 54 da aka yi garkuwa da su, tare da ceto fiye da mutane 75 da aka yi garkuwa da su.
Kwamishinan tsaron cikin gida ya ƙara da cewa an tarwatsa maɓoyar masu aikata laifuka da dama, inda ake ci gaba da gurfanar da su gaban kotu domin tabbatar da adalci.
“Gwamnatin Uba Sani ta kuma yi nuni da tsarinta na rashin kishin kasa, wanda ya haɗa da kafa ƙungiyar zaman lafiya ta Kaduna, wacce ta samar da hanyar tattaunawa da kuma dawo da tubabbun ‘yan fashin da suka miƙa makamansu,” Dr Shuaibu ya ƙara da cewa.
“Sake buɗe kasuwar dabbobi a Birnin Gwari, da kasuwar Giwa ta rufe sama da shekaru 10 saboda rashin tsaro da karuwar amfanin gona, manyan nasarorin da aka samu a tsarin zaman lafiya na Kaduna.”
Sanarwar ta ƙara da cewa, “Kiyayi da jin daɗin ‘yan ƙasarmu ya kasance mafi muhimmanci. Don haka muna kira ga jama’a da su yi watsi da matakin da ake zargin satar mutane, kuma su mayar da hankali wajen samar da tsaro, dagewa, tsaro da zaman lafiya mai ɗorewa a jiharmu abar ƙauna.”
