Daga MAHDI MUSA MUHAMMAD
Gwamnatin Tarayya ta ce, an ware gangar ɗanyen mai ganga 67,657,559 ga ƙananan kamfanonin tace mai a cikin gida tsakanin watan Janairu zuwa Agustan 2025, adadin da ke nuna ci gaban da ake samu da kuma ƙalubalen da ake fuskanta a ƙoƙarin Nijeriya na samun dogaro da kai wajen tace man fetur.
Da yake tabbatar da alƙaluman a Abuja a ranar Lahadin da ta gabata, shugaban sashen yaɗa labarai da dabarun sadarwa na Hukumar Kula da Man Fetur ta Nijeriya (NUPRC), Eniola Akinkuotu, ya ce an gudanar da rabon ne a ƙarƙashin dokar masana’antar man fetur (PIA) 2021 da kuma Domestic Crude Supply Obligation (DCSO) na samar da man fetur a cikin gida.
Akinkuotu ya ce, “An kai gangar mai 67,657,559 ga masu tace matatun cikin gida tsakanin watan Janairu zuwa Agusta na wannan shekara. Dukkanin matatun mai, na zamani, mallakin gwamnati, da masu zaman kansu, sun ci gajiyar waɗannan kason.”
Ya lissafa waɗanda suka ci gajiyar shirin sun haɗa da Waltersmith, Aradel Energy, da kuma kamfanonin gwamnati a ƙarƙashin Kamfanin Man Fetur na Nijeriya (NNPCL).
Duk da isar da sama da ganga miliyan 67, adadin har yanzu yana wakiltar kusan kashi 55 na abin da masu tacewa suka nema na tsawon lokacin. Masu tace matatun cikin gida sun buƙaci ganga 123,480,500 a farkon rabin shekarar 2025 don cimma ƙarfin sarrafa su, wanda ya bar giɓin ganga 55,822,941.
A farkon wannan shekarar, NUPRC ta yi hasashen cewa masana’antun irin su Fatakwal, Warri, Matatar Dangote, da sauran masu gudanar da aiki za su buƙaci ganga kusan ganga 770,500 a kowace rana, inda za a karkata zuwa ganga miliyan 23.8 duk wata.
Duk da haka, ana ci gaba da jigilar yawancin ɗanyen man Nijeriya zuwa ƙasashen waje. Alƙaluman gwamnati sun nuna cewa kashi 82 cikin 100 na abin da aka hako a cikin ƙ1 2025 an fitar da su ne zuwa ƙasashen waje, lamarin da masu suka suka ce ya durkusar da burin Nijeriya na rage kuɗin shigar da man fetur na dala biliyan 10 duk shekara.
Ma’aikatan da ke ƙarƙashin ƙungiyar masu tace ɗanyen mai ta Nijeriya (CORAN) sun koka a lokuta da dama kan yadda masu sayar da man fetur suka yi tsadar farashin dala a kasuwa.
Sakataren Yaɗa Labarai na CORAN, Eche Idoko, a cikin wata sanarwa da ya fitar a watan Yuli, ya yi gargaɗin cewa wannan samfurin na yin illa ga masu tace matatun cikin gida waɗanda dole ne su sami ƙarancin kuɗaɗen waje don yin gogayya da masu saye na ƙasa da ƙasa.
Idoko ya ce, “Mai son saye, ƙa’idar mai sayar da son rai na nufin haifar da gasa. Amma a aikace, yana lalata matatun mai na cikin gida waɗanda ba za su iya daidaita tayin dala daga ‘yan kasuwar duniya ba,” inji Idoko.
Ya ƙara da cewa, manufar ta bai wa masu saye daga ƙasashen waje sauƙi wajen samun ɗanyen mai a Nijeriya fiye da matatun mai na cikin gida da PIA ta ƙera don tallafawa.
“Abin da muke gani shi ne karo na farko na tattalin arzikin da masu samar da wutar lantarki suka gwammace shigo da dala, masu tace man na buƙatar farashin da ya dace da Naira, kuma gwamnati ta shiga tsakanin ƙoƙarin biyan buƙatar man fetur a cikin gida yayin da ake samun kuɗaɗen musanya na ƙasashen waje,” inji Dokta Musa Omale manazarcin makamashi da ke Legas.
