Daga SANUSI MUHAMMAD a Gusau
An karrama Gwamnan Jihar Zamfara Dauda Lawal da kyautar Gwamnan Shekara a matsayin fitaccen gwamna wanda mujallar Triangle Media International Magazine ta bashi a birnin Landan.
An gudanar da lacca da kyautar shekara-shekara ta mujallar International Magazine karo na 10 a ranar Alhamis a babban ɗakin kwalejin King’s, London, United Kingdom.
Wata sanarwa daga mai magana da yawun gwamnan, Sulaiman Bala Idris, ta lura cewa kyaututtukan sun girmama shugabannin gwamnati da masu zaman kansu waɗanda shugabancinsu ke shafar shugabanci da samar da ayyuka.
Ya ƙara da cewa laccar, mai taken “Yin amfani da rawar da ‘yan Najeriya ke takawa a ƙasashen waje don ci gaban ƙasa,” ta tattaro masu ruwa da tsaki daga ɓangarorin gwamnati da masu zaman kansu.
Sanarwar ta ƙunshi sassa kamar haka, “Jiya, a Landan, ƙasar Ingila, Gwamna Dauda Lawal ya sami kyautar shugabanci ta fuskar Afirka ta 2026 na fitaccen gwamnan shekara.
“Bugu na 2026 ya zo daidai da cika shekaru 10 da kafuwar mujallar Triangle International, wadda ta yi bikin cika shekaru 10 da kafuwar mujallar Triangle International, wadda ta shafe shekaru tana bikin tunawa da fitattun ‘yan Afirka a fannoni daban-daban.
“Kyautar ta yaba wa gwamnatin jihar Zamfara, ƙarƙashin jagorancin Gwamna Lawal, saboda cimma wani muhimmin ci gaba a fannin samar da ayyuka tun bayan rantsar da shi a ranar 29 ga Mayu 2023.
“Hukumar Triangle International, da sauran dalilai, ta ce duk da cewa ta gaji baitulmalin da babu komai a ciki, Gwamna Dauda Lawal ya ci gaba da cika alƙawarin kamfen na ceto: ceto da sake gina Zamfara.”
“Kyautar ta kuma nuna sabuwar hanyar da gwamnatin jihar ta bi wajen daƙile rashin tsaro a kaikaice ta hanyar ci gaban ilimi, wanda aka nuna ta hanyar ayyana dokar ta-ɓaci a fannin ilimi.
“Biyan gaggawa na gwamnatin jihar na Naira biliyan 3.4 da ba a biya ba don WAEC da NECO, da kuma sake gina makarantu da gyaran su a dukkan ƙananan hukumomi 14 na jihar Zamfara.
“Mujallar International ta gano cewa waɗannan shirye-shiryen sun kasance dabarun da za a bi don inganta jihar Zamfara.”
Ministan harkokin cikin gida, Olubunmi Tunji-Ojo, da GMD na Sahara Group, Kola Adesina, da sauransu sun halarci taron mai ƙayatarwa.
