Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
A wani yunƙuri na daƙile ƙalubalen tsaro da al’ummar jihar Binuwai ke fuskanta, Shugaban ƙasa Bola Ahmed Tinubu, a ranar Litinin ya bayyana shirin ziyartar jihar.
Hakan ya biyo bayan wasu munanan abubuwan da suka faru a jihar a baya-bayan nan, wanda ya yi sanadin mutuwar sama da mutum 100 daga cikin mazauna jihar.
Shugaban ƙasa Tinubu, wanda ya so fara ziyartar jihar Kaduna a wannan rana, a yayin ziyarar, zai samu bayanan sirri kan rigingimun da suka addabi al’ummar jihar.
Yanzu dai ya ɗage ziyarar Kaduna zuwa ranar Alhamis 19 ga watan Yuni 2025.
Mai ba shugaban ƙasa shawara na musamman kan yaɗa labarai da dabaru Bayo Onanuga ne ya sanar da hakan a ranar Litinin cikin wata sanarwa a Abuja.
Ya ce: “Ziyarar shugaban ƙasar na da nufin tantancewa da idon basira game da rikicin da ya yi sanadin salwantar rayuka da dama tare da haifar da gagarumar ɓarna.”
Sanarwar ta ce: “A shirye-shiryen ziyarar, tuni Shugaba Tinubu ya aike da sakataren gwamnatin tarayya, babban sufeton ‘yan sanda, shugabannin hukumomin leƙen asiri, mai baiwa shugaban ƙasa shawara kan harkokin tsaro, da shugabannin kwamitocin tsaro na majalisar dattawa da na wakilai zuwa jihar Binuwai.
“Ana sa ran shugaban ƙasa zai gudanar da wani taron majalisar gari da duk masu ruwa da tsaki yayin ziyarar.”
…IGP ya ba da umarnin tura ƙarin runduna ta musamman
Haka kuma, Sufeto-Janar na ‘yan sanda Kayode Egbetokun, tare da rakiyar manyan jami’ai, a ranar Litinin, sun isa jihar Benuwai.
Ya samu rakiyar wasu manyan jami’an ‘yan sanda da suka haɗa da mataimakin Sufeto-Janar (DIG) na ‘yan sanda mai kula da ayyuka, DIG Yakubu Kwazhi, DIG mai kula da Sashen Kula da tafiye-tafiye, Adebola Ayinde Hamzat; Mataimakin Sufeto-Janar (AIG) na ’yan sanda shiyya ta 4, Zachariah Fera, da CP (SIS) Abayomi Shogunle.
Jami’in hulɗa da jama’a na rundunar (FPRO), ACP Olumuyiwa Adejobi, a wata sanarwa da ya fitar a Abuja, ya ce shugaban ‘yan sandan, da isarsa ya ziyarci gidan gwamnati na Makurdi, inda ya miƙa ta’aziyyarsa ga Gwamna Hyacinth Iormem Alia.
Ya ce gwamnan ya nuna jin daɗinsa da ziyarar IGP da tura jami’ai da kadarori na dabaru na tsawon lokaci.
A cewar mai magana da yawun FHƙ, yayin da yake tattaunawa da gwamnan, IGP Egbetokun ya yi Allah wadai da hare-haren, yana mai bayyana kashe-kashen a matsayin rashin hankali da kuma ta’addanci.
IGP ɗin ya tabbatarwa gwamnan tare da tabbatar wa da cewa rundunar ‘yan sandan Nijeriya za ta yi iya ƙoƙarinta wajen ganin ta shawo kan lamarin tare da gurfanar da waɗanda suka aikata munanan ayyuka da ta’addanci a gaban kuliya.
Adejobi ya ci gaba da cewa, Sufeto Janar ɗin ya kuma yi amfani da damar da ya samu wajen ziyartar al’ummar Yelwata da ke ƙaramar hukumar Guma a jihar, inda ya duba irin ɓarnar da aka yi, kuma ya haɗa da shugabannin al’umma tare da babban hafsan tsaron ƙasa, Janar Christopher Musa.
Ya yi nuni da cewa IGP ɗin ya jajantawa ‘yan uwa tare da tabbatar musu da ƙudurin NPF na ƙara inganta ayyukan samar da tsaro a jihar.
Sanarwar ta ƙara da cewa, “Don haka, IGP ya ba da umarnin tura ƙarin tawaga da kadarori cikin gaggawa, inda ya bai wa mataimakin sufeto-janar na ‘yan sanda mai kula da sashen ayyuka, DIG Kwazhi Dali Yakubu, ɗaukar nauyin gudanar da ayyukan da nufin dawo da zaman lafiya da kwanciyar hankali a jihar Binuwai.
Kakakin ya bayyana cewa, IGP ya kammala ziyarar tasa ne da yin jawabi ga jami’an rundunar da jami’an rundunar a ofishin ‘yan sanda da ke hedikwatar rundunar, Makurdi.
“Ya ba su tabbacin samun isassun tallafin jin daɗi da kayan aiki don ƙalubalantar haɗurran da ke faruwa a jihar.
“Hukumar NPF ta sake jaddada aniyar ta, bisa ga sabon tsarin begen shugaban ƙasa Bola Ahmed Tinubu, ga al’ummar jihar Binuwai da ma ƙasa baki ɗaya. Rundunar ta ci gaba da jajircewa wajen ganin an gurfanar da waɗanda suka kai waɗannan hare-hare a gaban kuliya da kuma maido da zaman lafiya ga dukkan al’ummomin da abin ya shafa,” inji Adejobi.
…CDS ya tabbatar da kawo ƙarshen tashin hankali
A wani labarin kuma, babban hafsan sojin ƙasa, Janar Musa, ya yi alƙawarin ɗaukar ƙwararan matakai domin kawo ƙarshen tashe-tashen hankula.
CDS, wanda shi ma ya gana da gwamnan a yayin ziyarar, ya ce: “Wannan shi ne ta’addanci mafi muni da aka kashe mutane da yawa,” yana mai jaddada buƙatar da ake da shi na sauya dabarun yaƙi da rashin tsaro.
Ya bayyana shirin ganawa da kwamandojin sa domin sake duba hanyoyin da suke bi, yana mai jaddada cewa dole ne a samar da haɗin kai da gwamnatin jihar da kuma al’ummomin ƙananan hukumomi.
Da yake nuna damuwa game da barazanar masu hannun a ciki, Babban Hafsan Tsaro ya bayyana cewa leƙen asirin yana nuna hare-hare da cin amana daga na ciki.
“Idan kuka ga yanayin kashe-kashe da kisa, yana nufin akwai na cikin gida,” inji shi.
Musa ya ci gaba da cewa, domin shawo kan lamarin, zai tattauna da sarakunan gargajiya da masu ruwa da tsaki, inda ya buƙaci haɗin kai da ƙoƙarin samar da amana.
Yayin da yake tabbatar wa mazauna yankin cewa wannan harin zai kasance irinsa na ƙarshe, hukumar ta CDS ta yi alƙawarin aiwatar da matakan tsaro da aka samu nasara a wasu yankuna a jihar.
“Za mu kai musu yaƙin, ba mu jira su kai hari ba,” inji shi, yana mai bayyana shirin bibiyar masu aikata laifukan da suka tsallaka kan iyakoki kafin fara kai farmaki.
Ya yi kira ga ‘yan Nijeriya da su goyi bayan ƙoƙarin tsaro, ya kuma buƙaci matasa da su tsaya tsayin daka wajen yaƙi da tashe-tashen hankula.
“Dole ne a dakatar da wannan hauka,” inji shi, yana mai karfafa kudurin sojojin na kawo karshen tashe-tashen hankula.
…Akume ya yi tsokaci
A irin wannan tabbacin, sakataren gwamnatin tarayya George Akume ya ce gwamnatin tarayya ta tura ƙarin sojoji jihar.
A wata sanarwa da ya fitar a ranar Litinin a Abuja, Akume ya yi Allah wadai da kisan kiyashin tare da jaddada ƙudirin gwamnati na kawo ƙarshen kisan gilla.
“Ina miƙa godiya ga Shugaban ƙasa Bola Tinubu bisa gaggawar umarnin da ya bayar na gudanar da cikakken aikin tsaro domin kawar da waɗannan masu kisan gilla a jihar Binuwai tare da gurfanar da waɗanda suka aikata laifin a gaban kotu.
Akume da yake bayyana alhininsa game da kisan gillar da aka yi wa ɗimbin mutane maza da mata da ƙananan yara da ba su ji ba ba su gani ba a jihar, Akume ya bayyana lamarin a matsayin wani rauni ga al’umma.
“Ci gaba da zubar da jini da kashe-kashen da ake yi a faɗin jihar Benue abin takaici ne kuma abin la’akari ne matuƙa, wannan sabon abin zargi, ɗaya daga cikin masu yawa, ba kawai abin takaici ba ne ga Benuwai, babban rauni ne ga ruhin al’ummarmu.
Akume ya ƙara da cewa: “Waɗannan munanan ayyuka ba a jihar Binuwai kaɗai ba ne kawai. Jihohin Filato da Zamfara ma suna fama da irin wannan matsalar.
A yayin da yake kira ga shugabannin jihar Benuwai da masu ruwa da tsaki da su yi watsi da duk wani bambance-bambancen da ke tsakaninsu da su gaggauta haɗa kai don tsara hanyar samar da zaman lafiya mai ɗorewa, ya ce: “Dole ne mu tashi tsaye wajen kawar da rarrabuwar kawuna, mu yi taka-tsan-tsan don kare al’ummarmu da kuma kiyaye makomarmu.
Ya buƙaci dukkan ‘yan Nijeriya, ba tare da la’akari da addini ko ƙabila ba, da su tabbatar da zaman lafiya da ‘yan’uwantaka.
Akume ya ba da tabbacin cewa gwamnatin tarayya ba za ta yi ƙasa a gwiwa ba “har sai an tabbatar da adalci a bayyane, ba tare da ɓata lokaci ba.”
