Daga MAHDI MUSA MUHAMMAD
Hukumar Kula da Gidajen Yari ta Nijeriya ta yi kira ga Sufeto Janar na ‘yan sandan Nijeriya, Alƙalin Alƙalan Nijeriya, Babban Lauyan Tarayya, alƙalan jihohi da sauran masu ruwa da tsaki da su samar da tsari mai kyau da zai rage yawan cunkoso a gidajen yarin ƙasar, inda yanzu haka yawan fursunonin da ke jiran shari’a ya kai 48,932.
Yayin da ya ke jawabi a wani taron tattaunawa da jami’an hukumar a ranar Litinin, muƙaddashin shugaban hukumar kula da gidajen yarin ta Nijeriya, Sylvester Nwakuche, ya ce cunkoson da ake fama da shi a gidajen yarin ƙasar ya zama babbar barazana ga aikin su.
CSC Musbahu Lawan ƙofar Nasarawa shi ne kakakin hukumar gidan yarin reshen Jihar Kano, ya ce, lallai gidan yarin suna cikin wani hali, inda ya ƙara da cewa akwai buƙatar a samar da tsari mai kyau domin rage cunkosun.
Ya yi nuni da cewa, ya zama wajibi a gaggauta gudanar da gwaji na fursunonin ba tare da katsewa ba.
Nwakuche, wanda ya bayyana hakan a hedkwatar hukumar a ranar Litinin yayin da yake jawabi ga manyan jami’an, ya yi alƙawarin magance koma bayan shari’o’in da ke jira a wuraren aikin gyaran.
“Kiyaye fursunoni a tsare a tsare babban wa’adi ne da bai kamata a yi la’akari da shi ba. Dole ne a kiyaye rawar da muke takawa a cikin tsarin tsaro na cikin gida na kiyaye lafiyar mutane da tsare mutane.
“Batutuwan tserewa, tarzoma da hare-hare, waɗanda galibi ke haifar da sakaci, bai kamata a bari a sake maimaita su ba.
“Sakamakon irin wadannan munanan laifuka yana da tsanani kuma ya kamata a kauce masa ko ta halin kaka. An yi muku gargaɗi. Kai wannan sakon zuwa ga ma’aikatan ku,” inji Muƙaddashin Kwanturola-Janar.
Ya kuma sha alwashin cewa a ƙarƙashinsa, za a ba da shaida ingantattun hanyoyin kula da gidajen yari a faɗin ƙasar, yayin da za a mai da hankali kan tsaron fursunonin.
Mista Nwakuche ya yi alƙawarin magance cunkoson jama’a tare da inganta mutuncin aiki, yana mai kira ga ma’aikatan da su ɗauki ayyukansu da muhimmanci.
Shugaban ya yi gargaɗi game da sakaci da ka iya kaiwa ga tserewa, tarzoma ko kai hari, yana mai bayyana irin wannan lamari a matsayin abin da ba za a amince da shi ba.
A cewar Nwakuche, tare da fursunoni sama da 48,900 a halin yanzu suna jiran shari’a fiye da kashi 60 cikin 100 na waɗanda ke fuskantar tuhume-tuhumen da ba za a iya bayar da belinsu ba kamar su fashi da makami da kisan kai-ya zama dole masu ruwa da tsaki su kawo ɗauki.
Mista Nwakuche ya jaddada buƙatar haɗa hannu da shuwagabannin jihohi da hukumomin shari’a don ƙarfafa matakan da ba na tsare mutane ba, kamar sakin fursunoni da kuma ayyukan al’umma, don rage kwararowar fursunoni.
“A halin yanzu, ƙididdigar da muka yi a ranar Litinin, 6 ga Janairu, 2025, ta nuna cewa fursunoni 48,932 da ke tsare suna jiran shari’a.
“Na yi niyyar yin mu’amala da Babban Lauyan Tarayya da Ministan Shari’a, Sufeto-Janar na ‘Yan Sanda, da sauran hukumomin da ke gabatar da kara da kuma masu ruwa da tsaki domin hanzarta bin diddigin shari’ar waɗannan fursunonin, musamman waɗanda ake tuhuma da laifukan da ba za a iya bayar da belinsu ba. kamar fashi da makami, kisan kai, da sauransu da suka zama sama da kashi 60 cikin 100 na mutanen da ake jiran shari’a.
“A halin yanzu, ina so in roke ku da ku haɗa kai da manyan alƙalan ku na jiha, da babban lauyan gwamnati, da kwamishinonin ‘yan sanda don ci gaba da magance ƙalubalen,” inji shi.
Mista Nwakuche ya yi nuni da cewa, gina nagartattun wuraren tsare mutane 3,000 a wasu sassan ƙasar, wani ɓangare ne na matakan rage matsin lamba kan ababen more rayuwa da kuma samar da muhallin zaman lafiya ga fursunoni.