Daga MAHDI MUSA MUHAMMAD
Jami’an tsaro a jihohin Neja da Sakkwato sun samu nasarori daban-daban a ranar 23 ga watan Yuni, 2025, inda suka daƙile tare da cafke waɗanda ake zargi da aikata laifukan da suka shafi fashi da makami da garkuwa da mutane.
A garin Minna da ke jihar Neja, wani soja ya harbe wani da ake zargin ɗan fashi da makami ne a lokacin da yake yunƙurin tserewa daga rundunar ta 31 Artillery Brigade Tradoc Cantonment. Lamarin ya faru ne da misalin ƙarfe 4:40 na safe lokacin da soja mai suna Idris Isah ya ci karo da wasu mutane biyu da ba a san ko su wane ne ba, suna tura babur ta wani shingen bincike a bayan katangar barikin.
Da yake zantawa da majiyoyin soji, Zagazola Makama ya tabbatar da cewa ɗaya daga cikin waɗanda ake zargin ya yi yunƙurin kai wa sojan hari da adda bayan an ƙalubalance su. Sojan ya mayar da martani da harbin bindiga domin kare kansa, inda ya bugi ɗaya daga cikin waɗanda ake zargin a gefe. An garzaya da shi asibitin sojoji, inda daga baya aka tabbatar da mutuwarsa inda kuma abokin nasa ya tsere.
Jami’in da ke kula da masu aikata laifuka, ASP Dakum Koptikhin, ya jagoranci tawagar ‘yan sanda zuwa wurin domin tattara shaidu, kuma an ajiye gawar ɗan fashin a ɗakin ajiyar gawa na Asibitin ƙwararru na IBB domin a tantance gawar.
A wani samame na daban a jihar Sakkwato, jami’an sashin yaƙi da masu garkuwa da mutane da ke ƙarƙashin hukumar binciken manyan laifuka ta jihar (SCID) sun kama wani ɗan fashi da ake zargin mai suna Rabi’u Antoro. Bisa ga sahihan bayanan sirri, an kama wanda ake zargin da misalin ƙarfe 6:30 na safe.
A yayin da ake yi masa tambayoyi, Antoro ya amsa cewa ya mallaki makami, wanda hakan ya kai ga ƙwato bindiga ƙirar AK-47 a washegarin ranar 24 ga watan Yuni.
Waɗannan yunƙurin da aka haɗa sun nuna irin himmar da jami’an tsaron Nijeriya ke ci gaba da yi na yaƙi da miyagun laifuka da kuma inganta lafiyar jama’a a faɗin ƙasar.
